Mỗi tuần một chuyên đề

Hóa đơn đối với hộ thu mua cafe

• Thread starter vi ngot doi moi
  • Ngày gửi
V

vi ngot doi moi

Cao cấp
17/6/14
306
21
18
đường hà huy giáp ,q12
Các bạn cho mình hỏi, công ty mình mọi lần nhập cafe nhân từ công ty khác bữa nay bên mình mua của hộ nông dân, nên không có hóa đơn đỏ, vậy mình làm hợp đồng bên mình với bên họ ký vào được không ạ ? vậy tổng số tiền mua vào mình có khai vô bảng kê mua vào lên tờ khai báo cáo thuế không, vì không phải hóa đơn ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Trương Lan

Trương Lan

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
21/10/15
826
315
63
Bạn lập hợp đồng thu mua + làm 1 đơn cam kết về hàng bán cho bạn là hàng do họ tự sản xuất, trồng trọt ra + XN thu nhập trong năm của cá nhân (hộ gia đình) dưới 100tr sau đó mang lên xã xác nhận.
Mỗi lần bạn thu mua, b lập bảng kê thu mua cho từng lần.
Với mỗi hộ gia đình bạn thu mua thì giá trị hàng hóa mua vào trong năm b lấy phải đảm bảo dưới 100tr/năm.

Về khai thuế thì bạn không phải khai vào tờ khai thuế.

V

vi ngot doi moi

Cao cấp
17/6/14
306
21
18
đường hà huy giáp ,q12
Bạn lập hợp đồng thu mua + làm 1 đơn cam kết về hàng bán cho bạn là hàng do họ tự sản xuất, trồng trọt ra + XN thu nhập trong năm của cá nhân (hộ gia đình) dưới 100tr sau đó mang lên xã xác nhận.
Mỗi lần bạn thu mua, b lập bảng kê thu mua cho từng lần.
Với mỗi hộ gia đình bạn thu mua thì giá trị hàng hóa mua vào trong năm b lấy phải đảm bảo dưới 100tr/năm.

Về khai thuế thì bạn không phải khai vào tờ khai thuế.
Nếu trong năm mình chỉ mua của 1 hộ gia đình trên 100tr vậy m phải khai báo lên thuế hả bạn ?

Trương Lan

Trương Lan

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
21/10/15
826
315
63
Nếu trong năm mình chỉ mua của 1 hộ gia đình trên 100tr vậy m phải khai báo lên thuế hả bạn ?
Đối với hàng hóa là các sản phẩm trồng trọt chưa qua sơ chế, hoặc mới qua sơ chế theo quy định: phơi khô, bóc, tách hạt, ... thì bạn không phải nộp thuế GTGT nhưng bạn phải nộp thuế TNCN và thuế môn bài cho cá nhân (hộ gia đình)

V

vi ngot doi moi

Cao cấp
17/6/14
306
21
18
đường hà huy giáp ,q12
Đối với hàng hóa là các sản phẩm trồng trọt chưa qua sơ chế, hoặc mới qua sơ chế theo quy định: phơi khô, bóc, tách hạt, ... thì bạn không phải nộp thuế GTGT nhưng bạn phải nộp thuế TNCN và thuế môn bài cho cá nhân (hộ gia đình)
thanks bạn nhé.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA