Có bắt buộc sử dụng hóa đơn điện tử không ạ

• Thread starter trangnhung312
  • Ngày gửi
Khóa học Quản trị dòng tiền
Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,384
113
50
TP.HCM
Thế có phải hình thức ko?
Kin7 cứ từ từ cảm nhận. Giờ chưa thích thì chưa dùng, để những người có nhu cầu sử dụng dùng trước. :D

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Kin7 cứ từ từ cảm nhận. Giờ chưa thích thì chưa dùng, để những người có nhu cầu sử dụng dùng trước. :D
Không phải không thích. Nếu là giải pháp hay rất ủng hộ.
Nhưng giải pháp này rất nửa vời, nửa nạc nửa mỡ. Gây phiền hà.
Nói chung đã dùng giải pháp mới nên là giải pháp tốt. Nghiên cứu kỹ càng rồi ms đưa ra thực tiễn.
Riêng cái việc ép nộp thuế đt, không cho nộp bằng hình thức khác là đã rất vô lý rồi. Nên nhớ 1 vấn đề có nhiều giải pháp để thuận tiện. Chứ ko phải khiến người dùng khó chịu khi dùng để phục vụ mục đích của 1 nhóm người.

Kaspersky

Kaspersky

Love Love Love
16/7/12
773
138
43
www.thuthuatexcel.com
Hóa đơn chuyển đổi, nghĩa là xác định là hóa đơn bản in - không còn là hóa đơn điện tử nữa - như vậy, cách bảo quản, quy định về quản lý thuế (hủy, điều chỉnh, mất, rách,....) y như hóa đơn đặt in nhé, bạn.
Em cứ bị vướng cái vụ chuyển đổi này mãi không thông. Dùng hóa đơn điện tử để có những cái lợi lớn nhất như là tránh mất mát, hỏng. Mà lại sinh ra cái vụ chuyển đổi này đúng là phức tạp. Em nghĩ đáng lẽ bỏ luôn cái chuyển đổi này có phải khỏe không. Dùng để đi đường cũng dùng một bản in ra thôi. Ai kiểm cứ theo đó lên Web Check lại. Chứ một khi đã chuyển đổi thì nó như hóa đơn in, mất bị phạt thì cũng phiền như hóa đơn đặt in vậy ạ. Cty em ai ép lắm em mới chuyển đổi chứ không phiền lắm chị ạ.

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,384
113
50
TP.HCM
Em cứ bị vướng cái vụ chuyển đổi này mãi không thông. Dùng hóa đơn điện tử để có những cái lợi lớn nhất như là tránh mất mát, hỏng. Mà lại sinh ra cái vụ chuyển đổi này đúng là phức tạp. Em nghĩ đáng lẽ bỏ luôn cái chuyển đổi này có phải khỏe không. Dùng để đi đường cũng dùng một bản in ra thôi. Ai kiểm cứ theo đó lên Web Check lại. Chứ một khi đã chuyển đổi thì nó như hóa đơn in, mất bị phạt thì cũng phiền như hóa đơn đặt in vậy ạ. Cty em ai ép lắm em mới chuyển đổi chứ không phiền lắm chị ạ.
https://thuvienphapluat.vn/cong-van...ong-dan-thuc-hien-hoa-don-dien-tu-352505.aspx
Tham khảo theo tinh thần công văn thì hiểu được là việc "chuyển đổi hóa đơn điện tử" không là bắt buộc mà để phục vụ vài nhu cầu chính đáng của DN. Còn khi DN đã lựa chọn chuyển đổi hóa đơn thì sẽ phải áp dụng nguyên tắc quản lý giống như hóa đơn giấy.

• Like
Reactions: Kaspersky
K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Đấy.
Thấy chưa.
Điều tôi nói nó ở đấy.
Biết tại sao phải có vụ chuyển đổi này ko?
Vì hệ thống triển khai không đồng bộ giữa các ban ngành.
Ngành này ok điện tử.
Ngành kia bảo tôi chưa đáp ứng đc.
Cuối cùng vẫn phải bản giấy.
Thế ms nói là chưa phải lúc dùng.

• Like
Reactions: Huyền Mia
Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,384
113
50
TP.HCM
Đấy.
Thấy chưa.
Điều tôi nói nó ở đấy.
Biết tại sao phải có vụ chuyển đổi này ko?
Vì hệ thống triển khai không đồng bộ giữa các ban ngành.
Ngành này ok điện tử.
Ngành kia bảo tôi chưa đáp ứng đc.
Cuối cùng vẫn phải bản giấy.
Thế ms nói là chưa phải lúc dùng.
Thì cũng phải có thời kỳ quá độ chứ.

Có hóa đơn điện tử rồi thì chỉ cần smartphone là truy cập được hóa đơn. Những đơn vị yêu cầu dùng hóa đơn chuyển đổi chắc cũng do thời gian đầu chưa quen hoặc chưa đồng bộ thôi. Hy vọng sẽ đồng bộ sớm!

doducthanh91

doducthanh91

Tư vấn, giải đáp, chém gió và troll :D
30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
Ông thầy của em bên kiểm toán cấp cao nhà nước, chuyên tư vấn, tham mưu cho Bộ Tài Chính còn chốt 1 câu ở các nước hiện đại nó còn chưa dám chơi 100% hóa đơn điện tử thì VN mình còn lâu em à :)). Cho nên cái hóa đơn điện tử ai thích thì theo, còn bảo đồng bộ tất cả theo thì chắc mùa hoa chuối.
Do đó ai ko thích theo thì ko cần phải cuống lên làm gì cả.

• Like
Reactions: LTMP
K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Thì cũng phải có thời kỳ quá độ chứ.

Có hóa đơn điện tử rồi thì chỉ cần smartphone là truy cập được hóa đơn. Những đơn vị yêu cầu dùng hóa đơn chuyển đổi chắc cũng do thời gian đầu chưa quen hoặc chưa đồng bộ thôi. Hy vọng sẽ đồng bộ sớm!
Tôi đồng ý là ủng hộ!
Vấn đề tôi đang nói là cách làm,
Cách làm rất dở.
Setup hệ thống phải cho dùng thử, sửa đổi, nâng cấp,
Sau đó ms triển khai rộng rãi,
Phải làm TỐT,
Chứ không nên làm lấy thành tích để BC,
Mục đích của những người triển khai không trong sáng.

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Ông thầy của em bên kiểm toán cấp cao nhà nước, chuyên tư vấn, tham mưu cho Bộ Tài Chính còn chốt 1 câu ở các nước hiện đại nó còn chưa dám chơi 100% hóa đơn điện tử thì VN mình còn lâu em à :)). Cho nên cái hóa đơn điện tử ai thích thì theo, còn bảo đồng bộ tất cả theo thì chắc mùa hoa chuối.
Do đó ai ko thích theo thì ko cần phải cuống lên làm gì cả.
Chẳng cần phải ở đâu cả,
Mình hoàn toàn làm đc những cái nước ngoài phải học,
Vấn đề làm ntn.
Nếu nó tốt sẽ được tin dùng,
Chứ ko cần phải dùng mệnh lệnh hành chính để ép buộc.

T

thuyduong8511

Cao cấp
1/11/10
299
40
28
38
TpHCM
Sẳn đây cho em hỏi, hiện tại bên em cũng đang triển khai sử dụng hóa đơn điện tử nhưng chưa quen thao tác nên chỉ thử nghiệm trước và vẫn đang dùng chính thức là hóa đơn giấy. Em có tư vấn bên thuế thì họ bảo dùng song song vừa hđ giấy vừa hđ điện tử đều được, như vậy có đúng ko nhỉ? xài song song vậy sao biết theo dõi mà ktra được nhỉ?? Có ai đang dùng giống vậy ko tư vấn them cho em với ạ???

xanha78

xanha78

Cao cấp
21/7/04
222
45
28
Hiện tại thì chưa bắt buộc, nhưng cũng sắp bị bắt buộc rồi. Theo mình, bạn nên áp dụng dần để có thời gian chuẩn bị cho kỹ lưỡng thay đổi chính sách để phù hợp với quy định mới. Dự kiến, nghị định mới sửa đổi 51/2010 sẽ được ban hành vào Tháng 7 / 2018 theo đó sẽ không còn hình thức hóa đơn giấy nữa. Trong đó điều khoản thi hành như sau:
"Điều 38. Hiệu lực thi hành

1. Nghị định này có hiệu lực thi hành sau 45 ngày kể từ ngày ký.
2. Việc tổ chức thực hiện hóa đơn điện tử, hoá đơn điện tử có mã của cơ quan thuế theo quy định của Nghị định này thực hiện xong đối với các doanh nghiệp, tổ chức, cá nhân không quá thời gian hai mươi tư (24) tháng kể từ ngày Nghị định này có hiệu lực thi hành.
3. Nghị định số 51/2010/NĐ-CP ngày 14/05/2010 của Chính phủ quy định về hóa đơn bán hàng hóa,cung ứng dịch vụ; Nghị định số 04/2014/NĐ-CP ngày 17/01/2014 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 51/2010/NĐ-CP ngày 14/05/2010 hết hiệu lực thi hành sau 24 tháng kể từ ngày Nghị định này có hiệu lực thi hành.
"

• Like
Reactions: hokado

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA