khách hàng không lấy hóa đơn nên viết thế nào

• Thread starter honggiao
  • Ngày gửi
H

honggiao

Trung cấp
6/7/18
113
4
18
Bên mình là công ty quảng cáo có in các biển bạt. thì trong quý cũng có ít khách lẽ in nhỏ lẽ mình muốn xuất 1 tờ hóa đơn đỏ cho số doanh thu này mà khách hàng không lấy hóa đơn. vậy mình phải viết như thế nào moi người

Khóa học Quản trị dòng tiền
Rua Diu Dang

Rua Diu Dang

Điều hành viên
Thành viên BQT
29/5/17
631
436
63
Đối với hóa đơn trên 200.000 trở lên bạn phải lập từng hóa đơn theo hướng dẫn dưới đây, còn dưới 200.000 thì bạn có thể lập bảng kê cuối ngày
Khoản 2, Điều 16 thông tư 39/2014/TT-BTC quy định
b) Tiêu thức “Tên, địa chỉ, mã số thuế của người bán”, “tên, địa chỉ, mã số thuế của người mua”: ghi tên đầy đủ hoặc tên viết tắt theo giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh, đăng ký thuế.
Trường hợp tổ chức bán hàng có đơn vị trực thuộc có mã số thuế trực tiếp bán hàng thì ghi tên, địa chỉ, mã số thuế của đơn vị trực thuộc. Trường hợp đơn vị trực thuộc không có mã số thuế thì ghi mã số thuế của trụ sở chính.
Trường hợp khi bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ từ 200.000 đồng trở lên mỗi lần, người mua không lấy hóa đơn hoặc không cung cấp tên, địa chỉ, mã số thuế (nếu có) thì vẫn phải lập hóa đơn và ghi rõ “người mua không lấy hóa đơn” hoặc “người mua không cung cấp tên, địa chỉ, mã số thuế”.
Ngoài ra bạn tham khảo công văn sau

BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC THUẾ
-------
CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------
Số: 5551/TCT-CS
V/v hóa đơn
Hà Nội, ngày 01 tháng 12 năm 2017

Kính gửi:
- Bà Nguyễn Thị Xuân Hương;
- Công ty TNHH Sản xuất TM& DV Cường Thịnh Dũng.
(Đ/c: 172 Ba cu, Phường 3, TP. Vũng Tàu, Tỉnh Bà Rịa Vũng Tàu)

Tổng cục Thuế nhận được văn bản số 11803/VPCP-ĐMDN ngày 3/11/2017 của Văn phòng Chính phủ liên quan đến kiến nghị của bà Nguyễn Thị Xuân Hương - Công ty TNHH SXTM&DV Cường Thịnh Dũng về việc xuất gộp hóa đơn cho đối tượng khách lẻ, không phải là tổ chức. Về nội dung này, Tổng cục Thuế có ý kiến như sau:
Tại Điều 4 và Điều 16 Nghị định số 51/2010/NĐ ngày 14/05/2010 của Chính phủ quy định hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ như sau:
“Điều 4. Loại, hình thức và nội dung hóa đơn
...2. Hóa đơn được thể hiện bằng các hình thức sau:
a) Hóa đơn tự in là hóa đơn do các tổ chức, cá nhân kinh doanh tự in ra trên các thiết bị tin học, máy tính tiền hoặc các loại máy khác khi bán hàng hóa, dịch vụ;
b) Hóa đơn điện tử là tập hợp các thông điệp dữ liệu điện tử về bán hàng hóa, dịch vụ, được khởi tạo, lập, gửi, nhận, lưu trữ và quản lý theo quy định tại Luật Giao dịch điện tử và các văn bản hướng dẫn thi hành;...
Điều 16. Bán hàng hóa, dịch vụ không phải lập hóa đơn
1. Bán hàng hóa, dịch vụ có tổng giá thanh toán dưới 200.000 đồng mỗi lần thì không phải lập hóa đơn, trừ trường hợp người mua yêu cầu nhận hóa đơn.
2. Hàng hóa, dịch vụ bán không phải lập hóa đơn quy định tại khoản 1 Điều này được theo dõi trên bảng kê.
3. Cuối mỗi ngày, cơ sở kinh doanh lập một hóa đơn ghi số tiền bán hàng hóa, dịch vụ trong ngày thể hiện trên dòng cộng của bảng kê, ký tên và giữ liên giao cho người mua tại cuống, các liên khác luân chuyển theo quy định. Tên người mua trong hóa đơn này được ghi là “bán lẻ không giao hóa đơn”.
Tại Điều 14 Thông tư số 39/2014/TT-BTC ngày 31/03/2014 hướng dẫn thi hành Nghị định số 51/2010/NĐ-CP ngày 14/05/2010 và Nghị định số 04/2014/NĐ-CP ngày 17/01/2014 của Chính phủ quy định về hóa đơn bán hàng, cung ứng dịch vụ (được sửa đổi bởi khoản 7 Điều 3 Thông tư số 26/2015/TT-BTC ngày 27/2/2015 của Bộ Tài chính) hướng dẫn như sau:
Điều 14. Hóa đơn in trực tiếp từ máy tính tiền
Tổ chức, doanh nghiệp sử dụng máy tính tiền khi bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ để in và xuất hóa đơn cho khách hàng thì hóa đơn in trực tiếp từ máy tính tiền phải có các chỉ tiêu và đảm bảo các nguyên tắc sau:
- Tên, địa chỉ, mã số thuế của cơ sở kinh doanh (người bán);
- Tên cửa hàng, quầy hàng thuộc cơ sở kinh doanh (trường hợp có nhiều cửa hàng, quầy hàng);
- Tên hàng hóa, dịch vụ, đơn giá, số lượng, giá thanh toán. Trường hợp tổ chức, doanh nghiệp nộp thuế theo phương pháp khấu trừ phải ghi rõ giá bán chưa có thuế GTGT, thuế suất thuế GTGT, tiền thuế GTGT, tổng tiền thanh toán có thuế GTGT;
- Tên nhân viên thu ngân, số thứ tự của phiếu (là số nhảy liên tục), ngày, giờ in hóa đơn.
- Hóa đơn in từ máy tính tiền phải giao cho khách hàng.
- Dữ liệu hóa đơn in từ máy tính tiền phải được chuyển đầy đủ, chính xác vào sổ kế toán để hạch toán doanh thu và khai thuế giá trị gia tăng theo quy định. Trường hợp cơ sở kinh doanh có hành vi vi phạm không kết chuyển đủ dữ liệu bán hàng từ phần mềm tự in hóa đơn vào sổ kế toán để khai thuế (tức thiếu doanh thu để trốn thuế) thì doanh nghiệp sẽ bị xử phạt theo quy định của pháp luật về thuế.
Tổ chức, doanh nghiệp sử dụng máy tính tiền khi bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ phải gửi Thông báo phát hành hóa đơn kèm theo hóa đơn mẫu đến cơ quan thuế quản lý, không phải đăng ký trước số lượng phát hành.
Căn cứ hướng dẫn tại Thông tư số 26/2015/TT-BTC ngày 27/02/2015 của Bộ Tài chính ngày 27/02/2015 hướng dẫn về thuế giá trị gia tăng và Quản lý thuế tại Nghị định số 12/2015/NĐ-CPngày 12/02/2015 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của các Luật về thuế và sửa đổi, bổ sung một số điều của các Nghị định về thuế và sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư số 39/2014/TT-BTC ngày 31/03/2014 của Bộ Tài chính về hóa đơn bán hàng hóa và cung ứng dịch vụ.
Căn cứ quy định và hướng dẫn nêu trên, trường hợp Công ty TNHH Sản xuất TM&DV Cường Thịnh Dũng bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ từ 200.000 đồng trở lên mỗi lần, người mua không lấy hóa đơn hoặc không cung cấp tên, địa chỉ, mã số thuế (nếu có) thì Công ty phải lập hóa đơn và ghi rõ “người mua không lấy hóa đơn” hoặc “người mua không cung cấp tên, địa chỉ, mã số thuế. Đề nghị Công ty TNHH Sản xuất TM&DV Cường Thịnh Dũng nghiên cứu đăng ký áp dụng hóa đơn in trực tiếp từ máy tính tiền hoặc áp dụng hóa đơn điện tử theo hướng dẫn tại Thông tư số 32/2011/TT-BTC ngày 14/3/2011 của Bộ Tài chính hướng dẫn về khởi tạo, phát hành và sử dụng hóa đơn điện tử bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ.
Tổng cục Thuế có ý kiến để Bà Nguyễn Thị Xuân Hương và Công ty TNHH Sản xuất TM& DV Cường Thịnh Dũng được biết./.

V

Vân Anh 12345

Sơ cấp
19/9/18
6
0
1
34
Bạn xuất ghi khách lẻ, và làm bảng kê theo ngày

Rua Diu Dang

Rua Diu Dang

Điều hành viên
Thành viên BQT
29/5/17
631
436
63
cảm ơn 2 bạn. mình đã xem bài viết trên và của bạn Rua diu dang thì trong trường hợp này phần họ và tên người mua hàng mình sẽ ghi là :" Bán lẻ không giao hóa đơn" phải không 2 bạn
Luật đã hướng dẫn rõ như này "Công ty phải lập hóa đơn và ghi rõ “người mua không lấy hóa đơn” hoặc “người mua không cung cấp tên, địa chỉ, mã số thuế " thì bạn nên làm theo, ko nên biến hóa câu từ như trên nhé, ko giao hóa đơn khác với người mua không lấy hóa đơn. Không giao hóa đơn bạn bị phạt hành vi sau theo thông tư 10/2014/TT-BTC
3. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với một trong các hành vi:
d) Lập hóa đơn nhưng không giao cho người mua, trừ trường hợp trên hóa đơn ghi rõ người mua không lấy hóa đơn hoặc hóa đơn được lập theo bảng kê;

Rua Diu Dang

Rua Diu Dang

Điều hành viên
Thành viên BQT
29/5/17
631
436
63
Với các hóa đơn trên 200.000 người mua không lấy hóa đơn bạn phải xuất cho từng người mua riêng lẻ, ko được làm bảng kê cuối ngày vì luật ko quy định hóa đơn trên 200.000 xuất khách lẻ đc lập bảng kê cuối ngày. Trc mình đã thấy 1 cty bị phạt như vậy, giờ tìm lại ko thấy biên bản phạt đó nữa.

H

honggiao

Trung cấp
6/7/18
113
4
18
Với các hóa đơn trên 200.000 người mua không lấy hóa đơn bạn phải xuất cho từng người mua riêng lẻ, ko được làm bảng kê cuối ngày vì luật ko quy định hóa đơn trên 200.000 xuất khách lẻ đc lập bảng kê cuối ngày. Trc mình đã thấy 1 cty bị phạt như vậy, giờ tìm lại ko thấy biên bản phạt đó nữa.
Cảm ơn rua diu dang nhieu minh da hieu roi nà

H

honggiao

Trung cấp
6/7/18
113
4
18
Minh da hieu y bạn noi cho minh hoi là cong ty minh ke khai theo quy. Trong quý thì cũng có ít khách lẻ thôi mình muon làm bảng kê cho cả quý rồi xuất hoá đơn đuoc ko bạn

Rua Diu Dang

Rua Diu Dang

Điều hành viên
Thành viên BQT
29/5/17
631
436
63
H

honggiao

Trung cấp
6/7/18
113
4
18
cảm ơn rua diu dang nhieu. mình muốn hỏi thêm tý là công ty mình kê khai quý có thể lập bảng kê cho cả quý không và xuất 1 hóa đơn . Vì cả quý cũng không nhiều khách lẻ lắm nà

Rua Diu Dang

Rua Diu Dang

Điều hành viên
Thành viên BQT
29/5/17
631
436
63
cảm ơn rua diu dang nhieu. mình muốn hỏi thêm tý là công ty mình kê khai quý có thể lập bảng kê cho cả quý không và xuất 1 hóa đơn . Vì cả quý cũng không nhiều khách lẻ lắm nà
Ở trên công văn và mọi người cũng trả lời rất rõ là không thể gộp với hóa đơn trên 200.000 (kể cả trong cùng 1 ngày, chứ đừng nói đến 1 quý) bạn ạ

H

honggiao

Trung cấp
6/7/18
113
4
18
Ở trên công văn và mọi người cũng trả lời rất rõ là không thể gộp với hóa đơn trên 200.000 (kể cả trong cùng 1 ngày, chứ đừng nói đến 1 quý) bạn ạ
không ý mình là hóa đơn của mình toàn dưới 200.000 đ ấy. vì chủ yếu in biển bạt toàn dưới 200k mà.. thì mình sẽ lập bảng kê cho cả quý rồi xuất 1 hóa đơn luôn bạn rua diu dang

H

honggiao

Trung cấp
6/7/18
113
4
18
chốt lại câu hỏi quan trọng cần trả lời nhất thì không thấy rua diu dang trả lời

Rua Diu Dang

Rua Diu Dang

Điều hành viên
Thành viên BQT
29/5/17
631
436
63
không ý mình là hóa đơn của mình toàn dưới 200.000 đ ấy. vì chủ yếu in biển bạt toàn dưới 200k mà.. thì mình sẽ lập bảng kê cho cả quý rồi xuất 1 hóa đơn luôn bạn rua diu dang
Theo luat thi ban phai xuat hoa don duoi 200k cuoi ngay

H

honggiao

Trung cấp
6/7/18
113
4
18
cảm ơn bạn rất rất nhiều :)
à rua diu dang cho mình làm phiền bạn thêm một tý nữa nhà. tại giờ mới bắt đầu làm thuế nên rất ngu ngơ.
Theo như bạn hướng dẫn mình ở trên thì mình hiểu là Phần ghi trên hóa đơn cụ thể là phần " Họ và tên người mua hàng'' ấy. Nếu giá trị trên 200k thì ghi là : " Người mua không lấy hóa đơn hoặc người mua không cung cấp tên, địa chỉ, mst" Phần này thì mình đã hiểu rồi
- Nhưng còn trường hợp của mình là khách in lẻ bạt thì dưới 200k, mình có đọc cái bạn hướng dẫn và thông tư 39/2014 thì phần họ và tên người mua hàng ghi là "Bán lẻ không giao hóa đơn " phải không bạn ( Mục 3 Điều 4 phần bạn trích dẫn Công ty TNHH Sản xuất TM&DV Cường Thịnh Dũng ). nếu mình hỏi ngơ quá mong bạn thông cảm. hj

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA