Tính hoa hồng cho NVKD

• Thread starter kimanh2792
  • Ngày gửi
K

kimanh2792

Sơ cấp
9/1/16
6
1
1
31
Hi mọi người!
Cho em hỏi về tính hoa hồng đối với nhân viên kinh doanh. Bên em tính là 0.5%/ đơn hàng. Và cái này mình có thể tính theo năm dc ko? Trích từ LN hay Doanh thu ak?
Và tiền này mình cộng vào lương hay để cuối năm tính rồi thanh toán tiền mặt hay chuyển khoản sau. Và có bị tính thuế TNCN ko ak?
Em đang rất cần mọi người tư vấn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Huyền Mia

Huyền Mia

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
20/10/17
1,258
565
113
31
Hi mọi người!
Cho em hỏi về tính hoa hồng đối với nhân viên kinh doanh. Bên em tính là 0.5%/ đơn hàng. Và cái này mình có thể tính theo năm dc ko? Trích từ LN hay Doanh thu ak?
Và tiền này mình cộng vào lương hay để cuối năm tính rồi thanh toán tiền mặt hay chuyển khoản sau. Và có bị tính thuế TNCN ko ak?
Em đang rất cần mọi người tư vấn.
Bạn cộng vào thu nhập từ tiền lương tiền công và tính thuế TNCN từ tiền lương, tiền công nhé

bachhoasomk

bachhoasomk

Bách Hóa Số
24/9/18
2
0
1
35
bachhoaso.vn
0.5%/đơn hàng ít quá nhĩ. hồi trc cty cũ 1-2% tùy doanh số, ko bị tính thuế

Huyền Mia

Huyền Mia

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
20/10/17
1,258
565
113
31
0.5%/đơn hàng ít quá nhĩ. hồi trc cty cũ 1-2% tùy doanh số, ko bị tính thuế
Hoa hồng bán hàng này có tính chất tiền lương, tiền công nên bạn phải cộng vào tiền lương tiền công để tính thuế TNCN nhé ( Trường hợp bạn nhận được hoa hồng từ chính công ty bạn đang làm việc)
Trường hợp mà bạn nhận hoa hồng từ đơn vị khác thì trước khi trả thu nhập người ta phải khấu 10% trước. Nếu trong năm tổng các khoản thu nhập vãng lai từ 10tr/tháng trở xuống đã khấu trừ 10% tại nguồn mà bạn không có nhu cầu quyết toán thì không phải quyết toán với phần thu nhập này. Trường hợp ngược lại cuối năm khi làm quyết toán bạn cộng vào tiền lương tiền công rồi tính theo biểu lũy tiến bình thường

H

huygia88

Sơ cấp
20/9/18
45
14
8
35
Chào bạn kimanh2792,
- Khoản tiền hoa hồng cho nhân viên kinh doanh nên tính hàng tháng để tiện việc theo dõi, đối chiếu, ngoài ra còn mang tính chất động viên, khích lệ tinh thần anh em kinh doanh nữa bạn, việc này rất quan trọng với công ty.
- Hoa hồng cho nhân viên kinh doanh được xem như là chi phí trực tiếp và ghi nhận là chi phí bán hàng trong kỳ, tính theo doanh thu đơn hàng (tùy cách tính công ty bạn nữa) và khoản thu nhập này chịu thuế TNCN ha bạn.

Thân ái

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA