Lương của thành viên HĐQT

• Thread starter Phượng Vũ_hp
  • Ngày gửi
Phượng Vũ_hp

Phượng Vũ_hp

Lao động hăng say, cố gắng hết mình.
10/12/14
174
32
28
32
Chào mọi người, mong mọi người giúp đỡ mình vấn đề này. Công ty mình mới thành lập là Cty CP 4 thành viên, thì trong đó có 3 thành viên tham gia vào hđsx nên HĐQT quyết định trả lương cho CT HĐQT là 3tr/th, Giám đốc 5tr/th, PGĐ 3tr/th. 3 người này thì 1 người có thu nhập và đóng bhxh ở 1 cty khác, 2 người còn lại có công ty tnhh 1tv riêng nên k có thu nhập khác. Mình k biết là khi trả lương cho 3 người này với mức thấp hơn lương tối thiểu vùng ở khu vực 2 là 3.777.100 đ thì có được k. Và có bắt buộc phải đóng bhxh cho 2 người kia k. Mong mọi người giúp đỡ

Khóa học Quản trị dòng tiền
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
3 vị này có làm việc Fulltime bên bạn không? Vì còn cty khác? Nếu fulltime thì phải đóng bảo hiểm trừ đã ngoài độ tuổi lao động hoặc đã tham gia BH ở đơn vị khác.
Nếu fulltime thì ko được trả lương thấp hơn tối thiểu vùng + 7% (các vị này đã qua đào tạo rồi)

• Like
Reactions: Phượng Vũ_hp
nguyen.dinh

nguyen.dinh

Người Nhà Quê
12/4/18
316
129
43
TP HCM
Mình có ý kiến thế này, thay vì gọi là tiền lương, mình sẽ gọi đó là một phần của thù lao ( hoặc phụ cấp ) khi tham gia vào HĐQT
=> Thù lao được quy định bởi điều lệ công ty, không phải là hợp đồng lao động, và mức thù lao thì do HĐQT quy định,
+ Nếu ký hợp đồng cố định và chuyên trách tại Công ty, thì áp dụng theo các quy định về bảo hiểm, tiền lương ... và mức 3tr là không phù hợp, phải tăng lên và đóng BH
+ Tuy nhiên nếu coi đó là công việc không chuyển trách, và 3tr là khoản phụ cấp nằm trong thù lao ( việc có full time hay không chỉ có DN mới biết được :D) thì ko cần áp dụng mức tối thiểu vùng và không cần đóng BH ( tất nhiên nếu người nhận yêu cầu đóng thì vẫn phải điều chỉnh cho phù hợp để đóng ^^ )

T

tokien

Trung cấp
17/1/18
137
7
18
33
đóng BH là bắt buộc phải mức tối thiểu +7% lao động có bằng cấp ấy bạn.
Còn có thể có cách nào đó để k phải đóng,nhưng giờ BH họ kiểm soát ghê lắm
công ty mình k đóng KPCĐoan còn bi bên cong đoàn kiểm tra ấy mà,cty dưới 5 ng .

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
@nguyen.dinh Như vậy lại khấu trừ 10% TNCN.

nguyen.dinh

nguyen.dinh

Người Nhà Quê
12/4/18
316
129
43
TP HCM
đúng rồi chị ạ, nhưng đỡ rắc rối hơn làm mấy cái hợp đồng với Bảo hiểm ( nếu người nhận ko yêu cầu đóng BH ^^ ).
:))

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
@nguyen.dinh Bám theo Điều lệ, quy chế hoạt động để lách :), nhưng lưới trời lồng lộng, ko thể thoát hết được. Chỉ sợ các Boss còn ko muốn bỏ ra xu nào ngay cả việc đóng thuế TNCN :)

nguyen.dinh

nguyen.dinh

Người Nhà Quê
12/4/18
316
129
43
TP HCM
:p:p:p:p
Chưa tìm dc cách hay hơn chị ạ
giả sử Boss ko muốn bỏ ra 32% đóng BH thì chắc ổn , hí hí ( vì 21.5% là do Cty đóng, mà Cty cũng là của mấy sếp í :D:D)

Phượng Vũ_hp

Phượng Vũ_hp

Lao động hăng say, cố gắng hết mình.
10/12/14
174
32
28
32
Cảm ơn mọi người ạ, việc đóng thuế tncn thì vẫn phải đóng rồi ạ, các sếp thì làm part time thôi nên lương như vậy là phù hợp rồi ạ, còn lợi nhuận nữa nếu trả cao quá thì k còn lợi nhuận để chia :))

truonggiang2k

truonggiang2k

Không đểu giả, chỉ đểu thật
14/7/11
2
2
3
HCM
Thành viên HĐQT không có lương. Chỉ có thù lao. Cái này quy định trong Luật Doanh nghiệp mà.
Khi thành viên HĐQT có tham gia 1 vị trí điều hành nào đó (ngoài vị trí thành viên HĐQT) thì người ta lúc đó mới được hưởng lương.
Còn như công ty bạn, muốn chi ít, mà lại né bảo hiểm, thì đừng trả lương cho các vị trí điều hành của thành viên HĐQT đó. Chuyển các khoản bên bạn đang trả về đúng tên gọi của nó là THÙ LAO TV.HĐQT.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA