LÃI SUẤT VAY NGÂN HÀNG NƯỚC NGOÀI THẤP HƠN LÃI SUẤT GỬI TIẾT KIỆM Ở VIỆT NAM

• Thread starter thuongdan
  • Ngày gửi
T

thuongdan

Cao cấp
23/4/15
1,102
61
48
32
Dạ em chào anh (chị).. Dạ anh (chị) cho em hỏi sao lãi suất vay ngân hàng nước ngoài lại chỉ có 1,5% - 2%/năm trong khi lãi suất gửi tiết kiệm ở Việt Nam tới 6% - 7%/năm như thế có bất cập không ạ, Giả sử Các công ty ở Việt Nam họ vay nước ngoài xong họ gửi tiết kiệm ở Việt Nam thì phần chênh lệch đó có lợi cho Công ty rồi có phải không ạ?.. Em chưa hiểu rõ anh chị giải thích giúp em ạ.. Em cám ơn..

Khóa học Quản trị dòng tiền
Rua Diu Dang

Rua Diu Dang

Điều hành viên
Thành viên BQT
29/5/17
631
436
63
Bạn ko nói rõ đồng tiền vay là ngoại tệ hay VND, tuy nhiên theo mình hiểu thì là vay bằng ngoại tệ của nước họ. Khi vay bằng ngoại tệ thì họ phải chịu rủi ro về tỷ giá, ví dụ tỷ giá USD từ đầu năm đến giờ biến động khoảng 3%, tính ra thì họ vẫn có lãi. Nhưng nếu tỷ giá biến động 10% thì họ sẽ bị lỗ

• Like
Reactions: thuongdan
T

thuongdan

Cao cấp
23/4/15
1,102
61
48
32
Cám ơn bạn nhé.. Giả sử Công ty vay ngoại tệ ở nước ngoài xong gửi tiết kiệm ở Việt nam thì khi gửi tiết kiệm ở Việt Nam có được không à bạn.. Mình cám ơn.

Rua Diu Dang

Rua Diu Dang

Điều hành viên
Thành viên BQT
29/5/17
631
436
63
Mình thấy là vay nước ngoài bạn phải báo cáo ngân hàng nhà nước định kỳ, có mục đích vay, rồi khi trả lãi phải nộp thuế nhà thầu. Ngoài ra bạn phải xem cty bạn đã nộp đủ vốn điều lệ chưa để xem khoản vay đó có đc tính là chi phí đc trừ ko. Còn vc cty có tiền nhàn rỗi gửi tiết kiệm thì pháp luật ko cấm mà.

• Like
T

thuongdan

Cao cấp
23/4/15
1,102
61
48
32
Cám ơn bạn.. Tại mình muốn hiểu sâu vấn đề à bạn.. Mình cám ơn nhé

nguyen.dinh

nguyen.dinh

Người Nhà Quê
12/4/18
316
129
43
TP HCM
Mình thấy thế này:
+ Để vay được vốn từ nước ngoài là cả một vấn đề lớn,thủ tục phức tạp và số tiền được vay lại thấp hơn nhiều so với vay NH trong nước,
+ Trừ vay ngắn hạn dưới 1 năm, các khoản vay phải thông qua NHNN, phải báo cáo định kỳ => mệt não lắm :D
+ trượt giá ngọai tệ, phí quy đổi về VNĐ nếu bạn muốn dùng vốn đó kinh doanh trong nước
+ Phải có phương án SXKD cụ thể, Sử dụng sai mục đích ( như dùng tiền vay đ63 gửi kiếm lãi chẳng hạn ) thì xác định luôn là ăn phạt

=> túm lại là bàn luận chơi cho vui vậy thôi, nếu dễ ăn thì ai cũng làm rồi, kaka
:))

• Like
T

thuongdan

Cao cấp
23/4/15
1,102
61
48
32
Cám ơn bạn nhé.. Tại mình muốn hiểu sâu vì mình nghĩ nó không đơn giản rồi.. Cám ơn bạn nhiều nhé.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA