Quyết toán thuế TNCN trên HTKK

• Thread starter thoibimat
  • Ngày gửi
T

thoibimat

Sơ cấp
3/7/17
25
2
3
30
Kính gửi anh/ chị diễn đàn webketoan!

Sắp đến hạn BCTC rồi và em được giao làm quyết toán thuế TNCN, do chưa có kinh nghiệm trong lĩnh vực này nên trong quá trình làm em có một vài thắc mắc rất mong anh chị giúp đỡ em có được không ạ:

1/ Ở sheet 05-1BK-QTT-TNCN Cột TNTT [19], do số liệu nhập là số liệu tổng nên có những nhân viên nếu tính tổng năm thì TNCT < Giảm trừ. Do đó TNTT =0. Tuy nhiên thực tế trong bảng lương tính toán của các chị kế toán trước em kiểm tra thì có vài tháng TNCT > các khoản giảm trừ và có phát sinh đóng tiền thuế TNCN. Nếu vậy thì sự chênh lệch này có vấn đề gì không ạ?
2/ Cũng ở sheet 05-1BK-QTT-TNCN Cột Tổng số tiền giảm trừ gia cảnh [15], có một số nhân viên từ thử việc lên chính thức, ở file bảng lương thì ví dụ nhân viên Pham Vu Hoai Giang làm được 2 tháng ( thử việc 1 tháng) có kê giảm trừ bản thân 2 tháng: 18.000.000 nhưng khi lên khấu trừ lại chỉ lấy 1 tháng: 9.525.000 (9.000.000 + BH) như vậy có lỗi gì không ạ và em sẽ lấy số nào để lên cột [15] ạ
3/ Ở sheet 05-3BK-QTT-TNCN kê người phụ thuộc giảm trừ gia cảnh thì em sẽ kê hết toàn bộ người phụ thuộc dựa vào cột [14] Tổng số lượng NPT ở sheet 05-1BK-QTT-TNCN hay là nếu năm ngoái những người nào trong đó đã kê rồi thì không kê nữa và chỉ kê thêm những người mới phát sinh đăng ký năm nay ạ?
Rất mong anh chị kiểm tra và giúp đỡ em ạ. Em xin cảm ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA