Công nhân đòi tăng lương, phải làm sao cho êm đẹp trong khi mình vẫn cần họ?

• Thread starter elianenhaky
  • Ngày gửi
E

elianenhaky

Sơ cấp
21/8/11
4
1
3
tp hcm
Em vào làm Vị trí trợ lý của sêp được 1 năm rưỡi .
Hiện tại cong ty cũng đang rơi vào tình trạng của chủ topic .
Trước đây công ty có 30 nhân công. Làm việc thì ít mà ghanh tị , châm chọc nhau thì nhiều. Khi không có đơn hàng thì than ở cong ty này chán quá, chảng có gi lam.
Khi có đơn hàng thì làm mình làm mẩy đòi tăng lương. Vì biết công ty ko dám cho nghỉ.
Em cũng mạnh dạn đề nghị ban giám đốc, và cho các bạn ấy nghỉ luôn. Trả luong va thâm niên đầy đủ.
10 nguoi con lai o công ty toàn là kỳ cựu , thâm niên lam viêc như sau:
Trưởng xưởng : 10 năm ( cũng coi nhu kề vai sát cánh với sếp từ thuở sơ khai , giao tiếp đc sep tin tưởng vi noi tiêng phap - Sep minh nguoi Phap)
Chú ấy thường xuyên dùng vật tư của cônG xưởng cho việc cá nhân . Ngoài ra kê vật tư, nâng giá vật tử để kiếm lợi cho bản thân. Công nhân trong xưởng biết , cung noi ra noi vao nhieu năm. Sếp cũng biết nên mới mướn mình để làm công việc mua vật tư. Nhưng rôi chú ấy cũng tụ đi mua rôi đợi 1-2 tháng sau mói đưa phiếu cho minh đòi sếp chi lại, khi mình nói do la nhiem vu cua minh thì chú ấy nói tốn tgian , tự đi mua cho rôi hoac la lam kho de minh. Mình chưa biết xử lý thế nào cho vẹn tình mà ko mang tiếng hỗn hoặc vào sau mà đòi lấn lướt.
Chú này làm việc ko khoa học, hay thoái thác lỗi, có truc trặc là đỗ cho người này người kia vì họ ko biết ngoại ngữ. Nhân công trong công xưởng ko phục . Lương 16,000,000 vnd
2 vợ chồng chuyên về bộ phận sơn mài : Tay nghề cao, có trach nhiệm với việc được giao , đi lam đúng giờ về đúng giờ . Vô lam cty cũng được 4-6 năm . 2 người này trước đây làm công ăn lương ngày. Anh chong ten Dung luong 250,000/ngay Chi vo ten Thuy - 230,000 vnd/ngay Làm từ T2-T6. T7-Cn nghỉ ko lam , ko co lương.Vào tháng 12/2018, Họ có đề nghị công ty tăng lương .Sếp đồng ý mưc lương cho a Dung 7,300,000 vnd/thang . Chi Thuy : 6,500,000 vnd/thang Lam tu T2- T6. T7-Cn được nghỉ. 1 năm được 12 ngày nghỉ phép.
2 chú thợ mộc là Sang và Thái . 2 chú này làm việc ổn định, tay nghề ổn, làm việc chậm nhưng chắc , nhưng đôi khi cũng bay lẩn việc , làm viẹc cứ kéo dài tgian, lề rề , cứ sếp kêu lam thi mới nhanh, cái này mình nghĩ do ảnh hưởng từ thói quen của chú trưởng xưởng. Cũng làm đồ nhôm nhưng khi có chu Binh lam đồ nhôm thi 2 chu này ko lam đồ nhôm nũa mà chỉ làm mộc .Đã theo công ty nhiều năm , chỉ sau chú trưởng xưởng . Lương chú sang : 6,500,000 vnd/ tháng . Lương chú Phúc : 7,300,000 vnd / tháng

1 chú thợ đồ nhôm tên Bình . Chu này làm viẹc nhanh nhảu , cái gì cũng nhanh, cung đc viẹc nhưng ẩu , cai gi giao cho chu ay thi cung can phải ktra lại. Hay có tật nhièu chuyen , biết 1 nói 10 . Không thật , hay thoái thác lỗi. Kêu làm việc gì hay nói kêu ông trưởng xưởng phân công, chứ làm sai rồi lại bi nói . Lam cong viec đi mua vật tu cho cong ty khi mình có yêu cầu . Công ty phu cap tien xăng . Lương : 6,600,000 vnd/ tháng
1 chu phụ việc vặt tên 6 cao . Chu này nhỏ con, già . Vì già nên sếp để lại cty chứ ko nỡ cho nghỉ việc. Ở cong ty co việc gi lặt vặt thi cho lam. Trung thực nhất công ty. Lương : 5,300,000 vnd/tháng

1 chị phụ phòng sơn tên Hạnh .Chị này phụ chú trưởng xương pha sơn. Khi nao hàng san xuất xong cần phủ bóng giau đoạn cuối thi chú trưởng xương cho chi ay lam. Con lại chị ấy đi lòng vòng quét dọn xưởng. Sáng đi lam tre khaong 9-10h den cty vì có mẹ già nằm liệt giương . Giờ đi lam cua cty la 8:00 sang . Sếp cũng du di van de nay. Ko trừ lương .Tu khi minh vao cty lam, moi nguoi o trong xuong luon luon noi chi nay la nhan tinh cua chu truong xuong nen chang lam gi ca. Minh thi ko qtam chuyen đời tư cua người khác nhưng nhiều khi cũng vi những nguyên nhân thiên vị mà lam cho công nhan cảm thấy không công bằng. Lương : 5,500,000 vnd /thang

1 chị phụ công việc part time tên Hà .Đi làm 2 ngày / Tuần . T2 va t6 hang tuan. Cung co ngay nghi phep nhu cac cong nhan khac. Nhưng ngay con lại chi ấy đi làm cho 1 người bạn của sếp. Họ cũng tra lương va cho ngay nghi phép. Chị này tính tình ôn hoà. Ít cai nhau, ít nhiều chuyên. Làm việc có trách nhiệm . Dạo gần đây mình thấy chị ấy co thay đổi , có cơ hội là đòi tính tiền tăng ca với cty . Mình nghĩ lan nay có thể chị ấy nhìn nguoi khac lam , thấy họ vẫn đc ăn tiền tăng ca dễ dàng nên ức chế mà lam theo. Vì chị nay cung co 1-2 lần làm vậy , minh noi chuyen nho nhe nen chị ây mới tâm sự va noi ra. Lương : 2,400,000 vnd

Công nhân ở xưởng, mỗi sáng 8h la vo lam. Ngôi uông tra đến 9h mới bắt tay lam viêc. Làm việc thì cứ tàn tàn. Mình có ý kiến thì chu truong xuong keu phai cho ngta nghi ngoi ti chu. Co sep cung ko hài long ve viec nay , cung căn nhan chu truong xuong. Được vai ngay đâu lại vào đó. Trong gio lam , cứ 1:30 phut lam thi duoc nghi giai lai 10phut, rồi thành thông lệ của công ty luôn.

Sáng nay 21-5-2019 , anh Dũng có gặp mình nói là muốn có buổi họp toàn công ty vì toàn thể anh em muốn tăng lương vì vật giá lên .
Mình đã trình bày với sếp , sếp cũng chưa biết xử lý thế nao vi tai chính công ty chỉ để nuôi công nhân. Tăng lương thì phải tăng hết , sếp sẽ rất đuối sức .
Trong khi đo từ tết đến giờ , đơn hàng để công nhân trong xương lam thi chỉ có 1 đơn.
Còn lại chủ yếu la đơn hàng mà chú Bình lam 1 minh . Và mấy đơn hàng khác thi mình đănt ở ngoài làm roi minh giao thẳng cho khach hàng. Lợi nhuận thu về để tra lương cho các anh em trong công xưởng.
Rất mong nhận được sự chia sẻ và hướng dẫn của các anh chị có kinh nghiêm trong nghê

• Like
Reactions: phantuannam
Khóa học Quản trị dòng tiền
Rua Diu Dang

Rua Diu Dang

Điều hành viên
Thành viên BQT
29/5/17
631
436
63
@bichvan.tax06 @HaiTam anh chị có cao kiến gì giúp bạn ấy ko ạ?

• Like
Reactions: elianenhaky
E

elianenhaky

Sơ cấp
21/8/11
4
1
3
tp hcm
Mong được các anh chị cao nhân tư vấn giúp

Rua Diu Dang

Rua Diu Dang

Điều hành viên
Thành viên BQT
29/5/17
631
436
63
Về việc mua vật tư mình thấy là bên bạn vẫn chưa chặt chẽ và quyết liệt, ví dụ: xây dựng quy trình mua vật tư, ai đề nghị, báo giá như thế nào (nhiều công ty yêu cầu phải có 3 báo giá để so sánh), ai duyệt mua, có duyệt mua rồi mới được mua, đầy đủ chứng từ mới được làm thanh toán, ai duyệt thanh toán. Nếu ai làm tắt bỏ qua bước nào thì sẽ ko được thanh toán. Sếp ký và ban hành quy trình, mọi người ở dưới chỉ việc làm theo, ai vi phạm thì báo cáo sếp để giải quyết theo quy định (thường đánh vào lợi ích kinh tế thì mọi người sẽ nhớ lâu và ko được nhân nhượng, có lần 1 sẽ có lần 2)
Về việc nhân sự thì nhờ các anh chị nhiều kinh nghiệm hơn góp ý giúp bạn nhé!

M

minh221

Trung cấp
25/4/18
131
31
28
29
Với mức lương đó thì họ cũng khá chật vật nếu ở thành phố, nên họ 'kêu ca' cũng bình thường thôi, liệu cty bạn đuổi hết họ và tuyển người mới với mức lương đó liệu có tốt hơn? Vấn đề lớn hơn của cty có lẻ là mảng kinh doanh (tháng có đơn hàng tháng không). Nếu bạn tự tin về kế hoạch kinh doanh thì nên có bảng đánh giá toàn bộ nhân (năng lực, thâm niên ...) và sắp xếp lại nhân sự (tuyển thêm người nếu cần).

Rua Diu Dang

Rua Diu Dang

Điều hành viên
Thành viên BQT
29/5/17
631
436
63
Bạn có thể tham khảo nguyên tắc trả lương sau ở cuốn "Lần đầu làm sếp". Hiện tại cty mình cũng đang áp dụng nguyên tắc trả lương này
  • Đưa 1 mức lương tối thiểu và tối đa cho 1 vị trí
  • Trả lương dựa trên 1 hệ thống đánh giá
  • Xem xét tăng lương: công bằng, ko coi nhu cầu tăng lương của nhân viên là yếu tố quyết định mà xem xét dựa trên sự xứng đáng

• Like
Reactions: NhatChiPhiYen

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA