KẾ TOÁN CÔNG TY TƯ VẤN DU HỌC

• Thread starter Thái Châm
  • Ngày gửi
Thái Châm

Thái Châm

Sơ cấp
17/6/19
1
0
1
31
Dear mọi người,
Anh/chị/em nào hiện tại có đang làm tại công ty tư vấn du học cho em hỏi chút vấn đề về hạch toán chi phí giá vốn với ạ?
Các chi phí dịch thuật, công chứng,.... em đưa thẳng vào giá vốn luôn có được không?
Chỉ được ghi nhận doanh thu khi đã hoàn thành hết các thủ tục hồ sơ và khi học hvien có visa, vậy nếu e xuất hóa đơn và ghi nhận doanh thu trước có vấn đề gì hk?
Chi phí giáo viên dạy tiếng anh em đưa thẳng vào giá vốn hay cần phải qua 622 không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Chào bạn,
bạn cần xem các chi phí nêu trên là để phục vụ cho việc gì thì hạch toán tương ứng cho đúng bản chất của chi phí nhé.
Ví dụ: trong hợp đồng tư vấn có bao gồm các chi phí dịch thuật, công chứng ... thì bạn xem như nó là thành phần cấu thành giá thành sp dịch vụ --> đưa vào giá vốn. Còn nếu các chi phí này thỉ là chi hộ thì không đưa vào giá vốn được.
Bạn xem xét các chi phí khác như chi phí giáo viên dạy tiếng Anh tương tự như cái ví dụ mình nêu trên nhé.
Về ghi nhận doanh thu bạn xem lại thời điểm ghi nhận doanh thu phù hợp với qui định kế toán & luật thuế.
good luck!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA