Diễn đàn mình có ai gặp trường hợp hàng nhập khẩu bị tham vấn giá hải quan tăng lên chưa ạ

• Thread starter Hồng Đỗ
  • Ngày gửi
Hồng Đỗ

Hồng Đỗ

Sơ cấp
15/6/19
22
2
3
31
Mình vẫn chưa giải quyết được nên lại đăng lên lại nhờ mọi người ai găp rồi giúp mình với ạ
Giá trị Nhập khẩu ban đầu theo tờ khai,contract là:A( thuế NK a, VAt a' )-> thanh toán tiền cho ncc là A
Giá trị nhập khẩu sau khi tham vấn giá tăng lên là :A+1( thuế nk a+1, vat(a+1)')
Bây giờ hạch toán lên thuế :
1) Nhập giá trị hàng NK theo tkhai ban đầu là A
2)Bên phân mục thuế ( trị giá hh để tính thuế lại là giá A+1, thì mới ra thuế Nk là a+1,và VAT là (a+1)'
Khi khai thuế GTGT phần Giá trị HHDV chưa thuế: là A+1, thuế VAT là(a+1)'
Như vậy nó lại k khớp giá trị nhập khẩu mình nhập ban đầu
Có ai gặp trường hợp này chỉ giúp mình với
Đang rất rối
Thanks mn rất nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
Hồng Đỗ

Hồng Đỗ

Sơ cấp
15/6/19
22
2
3
31
Các cao nhân trong diễn đàn đâu hết r ạ,
Chỉ giúp e với , lần đầu gặp k bit hạch toán như thế nàolà ok nhất

T

trangdo824

Sơ cấp
28/12/09
17
1
3
TpHCM
1/ Giá trị hợp đồng ngoại thương và thanh toán là A => kê khai thuế và hạch toán sổ sách phải là A.
2/ Tham vấn giá là A+1, giá trị này dùng để tính thuế NK và GTGT hàng nhập khẩu=> nộp thuế bao nhiêu thì kê khai bấy nhiêu.
Thân.

K

Kiếp đọc hành

Sơ cấp
13/5/19
22
4
3
Bên bạn bị tham vấn ấn định lại trị giá tính thuế thì chỉ liên quan đến nghĩa vụ nộp thuế của công ty bạn. Có 2 trường hợp xảy ra:
1. Bên bạn sau khi tham vấn bị ấn định thuế, làm tăng số thuế GTGT hàng nhập khẩu phải nộp thêm nhưng KHÔNG BỊ CƠ QUAN HẢI QUAN XỬ PHẠT VI PHAM HÀNH CHÍNH thì số thuế GTGT phải nộp thêm đó được khấu trừ, số thuế NK được đưa vào chi phí hợp lý.
2.Bên bạn sau khi tham vấn bị ấn định thuế, làm tăng số thuế GTGT hàng nhập khẩu phải nộp thêm nhưng BỊ CƠ QUAN HẢI QUAN XỬ PHẠT VI PHAM HÀNH CHÍNH thì số thuế GTGT phải nộp thêm đó không được khấu trừ, số thuế NK không được đưa vào chi phí hợp lý.
Bạn có thể tham khảo Khoản 6 Điều 14 thông tư 219/2013/TT-BTC:
Điều 14. Nguyên tắc khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào
6. Số thuế GTGT đã nộp theo Quyết định ấn định thuế của cơ quan hải quan được khấu trừ toàn bộ, trừ trường hợp cơ quan hải quan xử phạt về gian lận, trốn thuế.
hoặc tham khảo Công văn số 3287/TCHQ-KTSTQ ngày 13/04/2015 của Tổng cục Hải quan.

Khanhh Khanhh

Khanhh Khanhh

Sơ cấp
20/10/19
1
0
1
29
Em sv mới ra trường mong anh/ chị giúp đỡ, công ty em có trường hợp như vậy, em lấy con số tượng trưng:
Giá trị hàng nhập khẩu trên INV, trên tờ khai chưa tham vấn giá là 100tr thuế NK 15tr thuế GTGT 10tr (bên em đã thanh toán cho seller và nộp thuế)
Giá trị hàng nhập trên thờ khai đã tham vấn giá là 150tr thuế NK 20tr thuế GTGT 15tr (bên em đã nộp phần chênh lệch thuế NK và GTGT)
=> giá trị hàng nhập khẩu trên tờ khai thuế GTGT là 115tr + 5tr (chênh lệch thuế NK) hay 170tr ạ? bên kế toán dịch vụ điền là 170tr nhưng em thấy sai sai.
Mong Anh/Chị nhiều kinh nghiệm giải đáp giúp em.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA