Thủ tục chuyển đăng ký giảm trừ gia cảnh từ công ty cũ sang công ty mới

• Thread starter VanLyDocHanh107
  • Ngày gửi
VanLyDocHanh107

VanLyDocHanh107

Cao cấp
9/11/10
200
16
18
13
Lê Chân
Em chào các anh chị
Em vừa mới chuyển công tác sang công ty mới từ tháng 7/2019 này. Trước kia ở công ty cũ em có đăng ký giảm trừ gia cảnh cho con em và mẹ của em. Vậy anh chị cho em hỏi, giờ em muốn tiếp tục đăng ký giảm trừ gia cảnh cho 2 người đó sang công ty mới thì thủ tục cần làm những gì ạ.
Mong anh chị giúp đỡ.
Chân thành cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Châu Nguyễn24

Châu Nguyễn24

Trung cấp
10/12/18
151
25
18
31
Theo mình, bạn nên nhờ kế toán công ty cũ cắt giảm trừ gia cảnh cho bạn trên hệ thống ( tgian kết thúc giảm trừ gia cảnh là tgian bạn nghỉ việc).
Ở công ty mới bạn nộp lại hồ sơ như khi bạn làm lúc đầu cho kế toán và chọn thời gian bắt đầu giảm trừ là đầu tháng của năm sau

Ví dụ : cty cũ bạn làm đến tháng 5/2018 : kt cũ nhập kết thúc giảm trừ gia cảnh đến 5/2018
cty mới : kế toán sẽ nhập bắt đầu giảm trừ gia cảnh cho bạn tại cty mới vào t1/2019

Do mình có đọc thì trong 1 năm không thể đăng ký giảm trừ gia cảnh ở 2 nơi, nên bắt buộc phải qua năm sau thì bạn mới có thể đk ở cty mới được....
Bạn hỏi kế toán cty mới thử xem!!

Trương Lan

Trương Lan

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
21/10/15
826
315
63
Việc giảm trừ tròn năm áp dụng với người phụ thuộc thôi.
VD TH con chung, bố đăng ký trong năm 2019 thì mẹ muốn đăng ký thì sang 2020 mới đăng ký được.

• Like
Reactions: Châu Nguyễn24
Châu Nguyễn24

Châu Nguyễn24

Trung cấp
10/12/18
151
25
18
31
hi dạ c,, trường hợp của bạn ấy là người phụ thuộc là mẹ và con của bạn ấy ạ

VanLyDocHanh107

VanLyDocHanh107

Cao cấp
9/11/10
200
16
18
13
Lê Chân
1/ Nếu kế toán công ty cũ ko "hủy" giảm trừ gia cảnh cho mình còn Công ty mới mình đăng ký lại thì có trục trặc gì không? ( Vì mình sợ không liên lạc được với kế toán cũ)
2/ Việc mình làm 2 nơi liên tiếp ( không phải song song) thì mình có được ủy quyền công ty mới quyết toán thuế TNCN không nhỉ?

Rua Diu Dang

Rua Diu Dang

Điều hành viên
Thành viên BQT
29/5/17
631
436
63
Trong năm bạn có thu nhập ở 2 nơi (ko phải trường hợp thu nhập vãng lai TB dưới 10 triệu/tháng, đã khấu trừ 10%) thì bạn phải tự quyết toán thuế TNCN đấy

• Like
Reactions: Châu Nguyễn24
L

Loan HTK

Sơ cấp
27/8/19
2
0
1
38
Bạn chỉ cần nộp hồ sơ khai báo giảm trừ gia cảnh ở cty mới để kế toán đăng ký lại. Hiện nay việc đăng ký giảm trừ gia cảnh đều có cấp MST cá nhân cho người phụ thuộc nên bạn không cần lo lắng việc Cty cũ có hủy giảm trừ gia cảnh cho bạn hay không nhé.
Bạn được ủy quyền cho Cty mới quyết toán thuế tncn từ thời điểm bạn nhận lương từ cty mới, còn khoản thu nhập từ cty cũ thì bạn có thể ủy quyền quyết toán ở cty cũ. Cty mới sẽ không nhận quyết toán các khoản thu nhập của bạn ở cty cũ nhé. (Trừ trường hợp cty mới và cty cũ cùng trong tập đoàn, tổng cty, cty mẹ - con hoặc trụ sở chính - chi nhánh bạn nhé)

Châu Nguyễn24

Châu Nguyễn24

Trung cấp
10/12/18
151
25
18
31
Nhưng mà công ty cũ không cắt giảm thì làm sao cty mới nhập đăng ký vào danh sách giảm trừ của công ty mới được, sẽ bị thông báo là trùng NPT đó

• Like
Reactions: Năm2020

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA