Cách hạch toán khi xuất hoá đơn dịch vụ bảo hành phần mềm

• Thread starter Phan Thanh Bình
  • Ngày gửi
P

Phan Thanh Bình

Trung cấp
16/7/15
104
10
18
30
TP Hồ Chí Minh
Mọi người cho mình hỏi, cty mình bán dịch vụ bảo hành sửa chữa trọn gói ( bao gồm thay phụ kiện)
Bây giờ mình hợp đồng vs khách là bảo hành 1 năm cho sữa chữa máy tính, bên mình cũng xuất hoá đơn và thu tiền luôn. Nhưng đầu vào của mình không có vì chưa biết sau này sẽ phải thay thế phụ kiện gì. Sau này bị hư gì thì mình mới đi mua về thay thế cho khách. Như vậy hoá đơn đầu vào sẽ có sau hoá đơn đầu ra. Không biết như vậy thì có được không. Bạn nào đã từng gặp trường hợp này chỉ giúp mình với ạ. Mình xin cảm ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Chào bạn.
Nếu hợp đồng ghi như vậy thì việc chi phí linh kiện phát sinh sau khi xuất hóa đơn thì cứ giải trình hợp lý là được.
Tuy nhiên bạn có thể điều chỉnh hợp đồng chia ra phí dịch vụ bảo hành trọn gói riêng và phí thay thế linh kiện riêng rồi theo đó mà xuất hóa đơn tương ứng thì sẽ tốt hơn. Chứ bạn làm hợp đồng bảo hành bao gồm thay linh kiện trọn gói không biết bao nhiêu tiền một năm kiểu này rủi ro cao quá. Một năm mà nó hư hết tất cả các máy thì thay linh kiện có mà ốm đòn. Cẩn thận cửi lữa nhé.
good luck!

Trương Lan

Trương Lan

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
21/10/15
826
315
63
Bạn xuất hóa đơn tương ứng với phí dịch vụ bảo hành trong 1 năm.
Khi này bạn chưa phát sinh Doanh thu được. Cuối mỗi tháng bạn hạch toán DT từ 3387 sang.
Phần đầu vào thì khi phát sinh thì mới có. Lúc đó ghi nhận CP theo thực tế phát sinh.

P

Phan Thanh Bình

Trung cấp
16/7/15
104
10
18
30
TP Hồ Chí Minh
@Trương Lan bạn có thể định khoản giúp mình được không ạ. Tại mình chưa dùng TK 3387 lần nào. Mình cảm ơn

Trương Lan

Trương Lan

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
21/10/15
826
315
63
Khi xuất HĐ:
N131/C3387- C3331
Cuối tháng xác định DT sửa chữa trong tháng: N3387/C511

• Like
Reactions: Phan Thanh Bình