Hoàn thuế GTGT, thuế nhập khẩu

• Thread starter Hekigyoku
  • Ngày gửi
H

Hekigyoku

Sơ cấp
27/6/19
9
3
3
32
Chào các anh chị.
e hiện nay đang làm kế toán cho cty mới thành lập nên có nhiều vấn đề chưa rõ mong các anh chị chỉ giáo cho.
DN em là DN chế xuất mới thành lập hiện đang xây dựng nhà xưởng dự tính T4.2020 mới hoàn thành. Hiện tại cty đang thuê VP tạm ở chỗ khác và đang phát sinh mua máy móc thiết bị ạ. Vì cty e chưa chính thức vào kcn nên có phải máy móc thiết bị nhập về phải chịu thuế nhập khẩu, VAT như DN bình thường. Vậy khi cty e bắt đầu đi vào sxkd thì có được hoàn các loại thuế đó không ạ? Và thủ tục hoàn như thế nào ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

Lâm Thu 123

Sơ cấp
15/11/19
11
1
3
30
theo mình biết thì chỉ được hoàn thuế GTGT đối với những lần mua bán hàng hóa thôi bạn nhé, còn máy móc thiết bị về sử dụng thì k được hoàn

H

Hekigyoku

Sơ cấp
27/6/19
9
3
3
32
bạn ơi,
nhưng DN mình là DN chế suất thì đúng ra phải được miễn thuế vat và thuế nhập khẩu nhưng vì chưa được vào kcn nên vẫn phải chịu 2 loại thuế này. Thế thì khi cty vào kcn thì phải được miễn thuế chứ.

L

Lâm Thu 123

Sơ cấp
15/11/19
11
1
3
30
Nghĩa là trụ sở chính của bạn ở trong Khu chế xuất phải không? thế thì tại thời điểm bạn đang thuê VP tạm bên ngoài cũng được thuế 0% chứ nhỉ

H

Hekigyoku

Sơ cấp
27/6/19
9
3
3
32
Mặc dù là dn chế suất nhưng cty chưa vào hoạt động trong kcn thì vẫn không được miễn thuế bạn ạ.
vì mới thành lập lại chưa đi vào sxkd nên dữ liệu doanh nghiệp trên hệ thống hải quan vẫn chưa có nên vẫn chịu các loại thuế như dn bình thường.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA