XIN HƯỚNG DẪN GIÚP EM VỀ KẾ TOÁN DOANH NGHIỆP VIẾT PHẦN MỀM WEBSITE

L

Linh Nhi26

Sơ cấp
8/3/20
5
0
1
31
Hi các anh/ chị, em lần đầu làm kế toán bên công ty viết phần mềm và dịch vụ phần mềm mới năm 2 nên vẫn còn được miễn thuế TNDN nên nhờ anh/ chị hướng dẫn giúp em ạ.

Doanh thu của em được chia 2 loại: loại 1 là xuất hóa đơn bán phần mềm ( ko chịu thuế VAT) và loại 2 là dịch vụ phần mềm ( chịu thuế 10%)

Thuế GTGT đã phân bổ để đóng thuế mỗi quý, có chênh lệch cuối tháng/ quý sẽ ht vào 711 và 811

Chi phí em còn lăn tăn xíu ạ. Những chi phí phục vụ cho viết phần mềm em sẽ đưa thẳng vào TK 632 ( TT200) như hóa đơn tên miền, lương NV…

Còn những chi phí dùng chung sẽ được phân bổ thế nào ạ. Như: thuê nhà, văn phòng phẩm, điện nước, chi phí tiếp khách, chi phí quản lý ngân hàng, chi phí công tác…

Em có nghe nói nếu mình xuất hóa đơn có chịu thuế thì mình phải tính ra 1 khoản 421 nào đó để đóng thuế. Chứ ko được miễn thuế đúng ko ạ?

Mong anh/ chị hướng dẫn cụ thể để em tiếp tục với doanh nghiệp sản xuất phần mềm này ạ! Đó giờ em chỉ làm bên doanh nghiệp thương mại thôi ạ!

Em cám ơn nhiều ạ!

Khóa học Quản trị dòng tiền
HaiTam

HaiTam

Nguyễn Hải Tâm
Thành viên BQT
7/11/02
2,177
595
113
TP.HCM
www.webketoan.vn
Ui cha! Bạn còn hỏng những cái cơ bản lắm nhé.

1. Thuế GTGT
Cả phần mềm và dịch vụ phần mềm đều không chịu thuế GTGT
=> Thuế GTGT đầu vào không được khấu trừ

2. Thuế TNDN
+ Chỉ ưu đãi thuế TNDN cho sản xuất phần mềm. Dịch vụ phần mềm không được ưu đãi.

+ Điều kiện được ưu đãi là phải chứng minh DN có hoạt động sản xuất phần mềm.
Bạn tham khảo Điều 6 Thông tư số 16/2014/TT-BTTTT ngày 18/11/2014 của Bộ Thông tin và truyền thông hướng dẫn việc xác định hoạt động sản xuất sản phẩm phần mềm.

Sửa lần cuối:
L

Linh Nhi26

Sơ cấp
8/3/20
5
0
1
31
Vâng, do em lần đầu làm về DN viết phần mềm này ạ. Vậy thì sẽ tính chi phí thế nào để ra được lợi nhuận sau thuế của dịch vụ phần mềm để em đóng tiền thuế TNDN ạ!
Em cảm ơn!

HaiTam

HaiTam

Nguyễn Hải Tâm
Thành viên BQT
7/11/02
2,177
595
113
TP.HCM
www.webketoan.vn
Nếu hạch toán riêng được thì ta hach toán và tính kết quả kinh doanh theo từng hoạt động. Nếu không được thì chỉ còn cách tính phân chia theo tỷ lệ. Ở đây có thể là phân chia chi phí hoặc thu nhập cuối cùng.

L

Linh Nhi26

Sơ cấp
8/3/20
5
0
1
31
Mình phân chia tỷ lệ theo mình đưa ra hay có qui định nào của thuế ko anh ạ

HaiTam

HaiTam

Nguyễn Hải Tâm
Thành viên BQT
7/11/02
2,177
595
113
TP.HCM
www.webketoan.vn
Tỷ lệ theo phát sinh thực tế của DN mình chứ em.

L

Linh Nhi26

Sơ cấp
8/3/20
5
0
1
31
Dạ, cho em hỏi mình tính tỷ lệ theo từng quý phát sinh hay để cuối năm mới tính ạ! Em cám ơn.

HaiTam

HaiTam

Nguyễn Hải Tâm
Thành viên BQT
7/11/02
2,177
595
113
TP.HCM
www.webketoan.vn
Việc tính phân bổ này nhằm xác định thuế thu nhập phải nộp khi quyết toán năm.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA