[ HELP ME] CÁC ANH / CHỊ CHO EM HỎI KINH NGHIỆM KẾ TOÁN TRONG CÔNG TY CÔNG NGHỆ VỚI Ạ

• Thread starter LANANHKT93
  • Ngày gửi
L

LANANHKT93

Sơ cấp
19/5/20
4
2
3
30
Em chào các anh chị. Em có một vấn đề mong anh chị có thể chia sẻ giúp em kinh nghiệm với ạ
Em mới làm kế toán cho một công ty về công nghệ , sản xuất và thiết kế phần mềm. Công ty đầu tư 1 tỷ để triển khai sản xuất 1 app ứng dụng trên điện thoại di động cho người dùng ô tô. App đã xong và tung ra thị trường.Tuy nhiên vấn đề là cần theo dõi chi phí dự án đó , em thì tìm mãi không thấy thông tin ở đâu

Anh chị cho em hỏi mình tổ chức theo dõi, hạch toán thế nào cho hợp lí ạ . tiền đầu tư rồi chi phí phát sinh ( lương, marketing, sale....).
Khi app hoàn thành rồi thì mình lại kết chuyển theo dõi thế nào nữa ạ . Vì doanh thu kiếm từ app hiện tại thì vẫn chưa có
Em thực sự rất mung lung vấn đề này. Anh/ Chị có kinh nghiệm cho em xin tư vấn với ạ
Em cảm ơn ạ

• Like
Reactions: HuongNguyen1392
Khóa học Quản trị dòng tiền
The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Chào bạn,
bạn xem giống như là sản xuất hay xây dựng 1 công trình vậy nhé. Tập hợp chi phí tính giá thành sản phẩm (lương bảo hiểm ..developer, bản quyền phần mềm, máy tính sử dụng...) phục vụ cho việc sản xuất cho đến khi app được hoàn thành. Còn các chi phí khác tính vào chi phí bán hàng, quản lý tương ứng.
good luck!

L

LANANHKT93

Sơ cấp
19/5/20
4
2
3
30
Em cảm ơn anh. tuy nhiên anh cho em hỏi thêm nếu thế khi app sản phẩm hoàn thành thì mình kết chuyển tiếp đó vào đâu ạ ( Tài sản cố định vô hình nếu đủ điều kiện hoặc chi phí dài hạn cần phân bổ ạ ).
Sau đó hàng tháng nếu em có doanh thu từ việc đưa app ra thị trường thì mình theo dõi doanh thu , chi phí thế nào cho hợp lí ạ

• Like
Reactions: gaukt
H

HuongNguyen1392

Sơ cấp
28/9/20
7
3
3
32
mình cũng đang y chang như bạn, cũng vừa tung app ra nhưng chưa có doanh thu. cũng k biết tập hợp chí phí lúc đầu tư dư án ban đầu ntn, thuế ra sao. bế tắc quá , bạn đã tìm hiểu được gì chưa chia sẽ với mình vơi. cám ơn bạn nhiều

• Like
Reactions: gaukt

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA