Mỗi tuần một chuyên đề

Ghi sai giá trên hóa đơn so với hợp đồng

• Thread starter nguyencongminh
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
N

nguyencongminh

Guest
các anh chị cho em hỏi trường hợp ghi sai giá trên hóa đơn trong hợp đồng (giá trong hợp đồng là 8000 bao gồm thuế VAT nhưng khi em viết hóa đơn thì em ghi quên chia giá chưa thuế) và hóa đơn đó đã giao cho khách hàng thì phải xử lý như thế nào?( hiện tại thì khách hàng vẫn chưa phát hiện) hóa đơn đó xuất ngày 12/6/07 đến bây giờ em mới phát hiện, anh chị chỉ em với, em cám ơn nhìu!

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

Muomxanh

Guest
12/5/07
60
0
0
Ha Noi
Theo mình thì sai đơn giá là phải hủy và viết lại rồi. Tốt nhất là nên xử lý ngay đi, làm biên bản hủy hóa đơn và xuất lại cái khác. Nếu ko thể hủy được thì bạn thương lượng với khách hàng làm lại HĐ với giá đã xuất, phần chênh lệch thì thỏa thuận xem nên thế nào. Chúc may mắn!

vuint

vuint

Trung cấp
các anh chị cho em hỏi trường hợp ghi sai giá trên hóa đơn trong hợp đồng (giá trong hợp đồng là 8000 bao gồm thuế VAT nhưng khi em viết hóa đơn thì em ghi quên chia giá chưa thuế) và hóa đơn đó đã giao cho khách hàng thì phải xử lý như thế nào?( hiện tại thì khách hàng vẫn chưa phát hiện) hóa đơn đó xuất ngày 12/6/07 đến bây giờ em mới phát hiện, anh chị chỉ em với, em cám ơn nhìu!
Tháng này bạn chưa khai thuế, vậy bạn làm ngay biên bản hủy, báo ngay với bên mua và xin chữ ký ,dấu của bên mua đó. Chắc cũng chẳng khó khăn gì đâu. viết lại cái khác là tốt nhất. Nếu người mua khó khăn thì họ thiệt thôi họ phải thanh toán theo giá thanh toán của hóa đơn.lúc đó bạn làm lại hợp đồng, tôi tin là khi khách hàng phát hiện họ sẽ đòi viết lại hóa đơn thôi bạn chuẩn bị nhé.

N

nguyencongminh

Guest
ghi sai giá trên hóa đơn

mình sợ họ nói là bên mình đã ghi sai hợp đồng nên họ sẽ không trả phần tiền trị giá trên hóa đơn, đến lúc ấy không biết tính sao, huhu; hiện tại mình cũng không suy nghĩ được cách nào hết, cám ơn mọi người rất nhiều, mình sẽ làm thử xem, mà ai có cách nào mới nữa thì chỉ cho mình với nha!

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Tóm lại là giá trị trên hóa đơn cao hơn trên hợp đồng và trên hóa đơn có ghi tiền thuế GTGT chứ gì? Nếu khách hàng không biết thì mình giấu cái hợp đồng đi, khỏi phải làm biên bản hủy hóa đơn. Làm gì có quy định viết hóa đơn phải kèm theo cái hợp đồng. Và giá trị trên hóa đơn có thể khác giá trị trên hợp đồng mà.

M

Muomxanh

Guest
12/5/07
60
0
0
Ha Noi
Chị Tú Anh ah, HĐ do cả 2 bên lưu chứ có phải chỉ mình mình có đâu mà giấu được.
Theo mình thì bạn Minh nên báo ngay với khách hàng, lập biên bản hủy hóa đơn rồi nhờ người ta ký đóng dấu cho rồi xuất lại cái khác. Việc làm này cũng chẳng ảnh hưởng gì đến người ta cả, chắc ko ai khó dễ gì đâu.
Ko thì như mình đã nói ở trên, nếu giá trị không lớn lắm thì cứ thỏa thuận với người ta và để nguyên cái hóa đơn đó. Thực tế mình thấy nhiều trường hợp như thế.

toannguyen

toannguyen

Guest
28/12/05
173
0
0
49
HCM
Theo anh em phải làm biên bản điều chỉnh hóa đơn vì chắc chắn đối tác của em sẽ kiểm tra đơn giá trên hóa đơn và hợp đồng khi thanh toán tiền cho Cty em và họ phát hiện sai sót, họ sẽ yêu cầu cty em điều chỉnh vì theo hóa đơn họ phải thanh toán theo đơn giá> đơn giá của hợp đồng mà.

C

cuncon198281

Trung cấp
17/10/06
124
0
16
hn
Dung nhu mọi người nói, bạn phải làm biên bản hủy HD có chữ ký xác nhận của cả hai bên và xuất HD mới cho bên mua. Như vậy mình cũng tạo điều kiện thuận lợi cho bên mua hàng vì khi các cơ quan thuế họ kiểm tra thì họ hay kiểm tra từ Hợp đồng, xong đó mới kiểm tra HD xem có chính xác ko

C

ctytinphu

Guest
12/6/06
4
0
0
47
Quan 11
Không sao đâu. Trước hết bạn xuất 1 hóa đơn khác bổ sung số tiền chênh lệch đó (số tiền trên HĐ cũ + số tiền trên HĐ mới = trị giá trên HĐồng) và làm 1 biên bản điều chỉnh do xuất nhầm giá.

vuint

vuint

Trung cấp
Không sao đâu. Trước hết bạn xuất 1 hóa đơn khác bổ sung số tiền chênh lệch đó (số tiền trên HĐ cũ + số tiền trên HĐ mới = trị giá trên HĐồng) và làm 1 biên bản điều chỉnh do xuất nhầm giá.
làm sao mà xuất hóa đơn bổ sung được bạn giá của hóa đơn này cao hơn trong hợp đông` cơ mà.chẳng lẽ lại ghi âm. ko đ­­uợc đâu.

toannguyen

toannguyen

Guest
28/12/05
173
0
0
49
HCM
Nếu xuất thêm 1 hóa đơn mới thì hủy luôn hóa đơn cũ chứ làm biên bản điều chỉnh làm gì cho phức tạp. Mục đích làm biên bản điều chình là không phải xuất hóa đơn mới nên việc vừa ĐC HĐ và vừa xuất HĐ là không khả thi

toannguyen

toannguyen

Guest
28/12/05
173
0
0
49
HCM
Đúng rồi nếu vừa bổ sung hóa đơn vừa làm biên bản điều chỉnh thì quá phức tạp vì mục đích của làm BB điều chỉnh là không phải xuất hóa đơn mới. Nếu xuất thêm hóa đơn thì hủy luôn HĐ cũ xuất hóa đơn mới là tốt nhất

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA