Chi phi thuê nhà

• Thread starter Ngocyen200789
  • Ngày gửi
N

Ngocyen200789

Sơ cấp
9/10/17
4
0
1
34
Em có trường hợp này, nhờ ACE kế toán tư vấn giúp em
DN bên e thuê xưởng giá 20 tr nhưng phía bên cho thuê không thể xuất hoá đơn vì k có đăng ký ngành nghề này. TH này e ký hợp đồng hợp tác với bên cho thuê, nội dung chia lợi nhuận hàng tháng 20tr có dc k? TH này bên cho thuê chịu mọi khoản thuế khi nhận thu nhập 20 tr. Còn DN e có ảnh hưởng thuế TNDN k và phải kê sổ sách như thế nào? Mong ACE giúp e.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Huyền Mia

Huyền Mia

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
20/10/17
1,258
565
113
31
Chi phí kế toán và chi phí thuế khác nhau
Khoản thuê nhà xưởng này tuy không được ghi nhận là chi phí thuế do không đủ điều kiện nhưng nó vẫn được ghi nhận là 1 khoản chi phí kế toán. hạch toán bình thường. Khi quyết toán thuế TNDN loại nó ra là ok ( Kê vào chỉ tiêu B4 trên tờ khai QT TNDN ). không cần làm mấy động tác phức tạp kia đâu bạn

N

Ngocyen200789

Sơ cấp
9/10/17
4
0
1
34
Vậy mình vẫn hạch toán kế toán chi phí thuê xưởng, k kê khai thuế TNDN. Còn hợp đồng hợp tác e ký nội dung vậy ok và thanh toán tiền thuê 20tr là ok phải k b?

Huyền Mia

Huyền Mia

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
20/10/17
1,258
565
113
31
Mình chưa hiểu cái chỗ HĐ hợp tác mà bạn nói là ntn ý
Tuy nhiên theo mình về lâu dài mà bên bạn vẫn tiếp tục thuê nhà xưởng của bên đó thì nên bảo họ đăng ký bổ sung ngành nghề kinh doanh để xuất hóa đơn cho bên bạn
Hiện nay trên giấy phép ĐKKD cũng không thể hiện ngành nghề đăng ký nữa. Doanh nghiệp được kinh doanh những ngành nghề mà PL không cấm. Nên bên cho thuê kia vẫn có thể xuất hóa đơn cho bên bạn mà hóa đơn đó vẫn hợp pháp. Có thể họ chỉ bị phạt vì hành vi không đăng ký bổ sung ngành nghề kinh doanh thôi
Bạn có thể tham khảo thêm công văn Công văn 1387/TCT-KK có hướng dẫn về việc xuất hóa đơn đối với ngành nghề không có trong ĐKKD này.
Bạn cứng thì yêu cầu họ xuất hóa đơn vẫn được @@

Sửa lần cuối:
firephoenix

firephoenix

Cao cấp
28/11/07
243
39
28
Hà Nội
Làm hợp đồng hợp tác kd thì nó pc trên lợi nhuận.Có thể là theo tỷ lệ dt hoặc ấn định 1 khoản nào đó.Nó chỉ là động tác pc lợi nhuận thôi chứ có giúp ích gì xử lý khoản 20tr kia đâu.CF 20tr vẫn phải yc bên kia xử lý thì mới ht vào đc