DN thu mua trái cây từ nông dân trực tiếp nuôi trồng để xuất khẩu

• Thread starter Phạm Hoa Hiên
  • Ngày gửi
P

Phạm Hoa Hiên

Sơ cấp
7/10/16
6
2
3
39
Công ty mình ở Quảng Ninh thu mua trái Thanh Long, xoài từ nông dân trực tiếp nuôi trồng Vùng Long An, Đồng Nai để phục vụ xuất khẩu Trung Quốc.
Hiện nay hồ sơ thu mua đầu vào của mình gồm có:
- Bảng kê 01/TNDN theo thông tư 78/2014/TT-BTC
- Hợp đồng thu mua - kèm CMT nhân dân của người bán
- Phiếu chi ( tiền mặt).
Vì số lượng thu mua lớn ( khoảng 100 tỷ/ năm ) có một số vấn đề nhờ các bạn có kinh nghiệm giúp mình với:
Hồ sơ như trên đã đảm bảo cho việc quyết toán thuế chưa ?
1. Có bắt buộc phải có xác minh của UBND xã hay không ?
2. Việc thu mua trên diện rộng nhiều vùng, các địa điểm thu mua nông sản không thực hiện đăng ký địa điểm kinh doanh, chi nhánh, có ảnh hưởng gì không các bạn? Có quy định nào bắt buộc phải đăng ký không?
3. Giá trị mua bán mỗi đơn hàng khoảng hơn 100 tr, như vậy người nông dân bán hàng có phải chịu thuế thu nhập cá nhân không ?
Tư vấn giúp mình với, mình cảm ơn bạn

Khóa học Quản trị dòng tiền
Huyền Mia

Huyền Mia

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
20/10/17
1,259
566
113
31
Chủ đề rất hay, hóng

• Like
Reactions: Phạm Hoa Hiên
P

Phạm Hoa Hiên

Sơ cấp
7/10/16
6
2
3
39
Anh Chị Em có kinh nghiệm quyết toán thực tế chỉ giáo giúp mình, giá trị lớn nên mình thực sự hoang mang lo lắng

• Like
Reactions: Huyền Mia
Huyền Mia

Huyền Mia

20/10/17
1,259
566
113
31
Mình cũng chưa có kinh nghiệm về vấn đề này, nên cũng hi vọng có cao nhân vào trao đổi :mad:@

N

Nguyencongthuy

25/11/11
985
245
43
Bienhoadongnai
Cty bạn nên làm thật chi tiết như điểm 1; 2 vừa nêu - Chú trọng ĐKKD chi nhánh, địa điểm KD (kèm theo hình ảnh)

• Like
Q

quanthienthuong

Sơ cấp
5/4/10
7
5
3
Hanoi
- " 1. Có bắt buộc phải có xác minh của UBND xã hay không ? " bắt buộc phải có bạn nhé, như Cty mình gọi là xác nhận hộ nông dân. Chú ý là dấu của UBND xã, chứ dấu của Hội nông dân cũng ko đc đâu nhé.
- " 2. Việc thu mua trên diện rộng nhiều vùng, các địa điểm thu mua nông sản không thực hiện đăng ký địa điểm kinh doanh, chi nhánh, có ảnh hưởng gì không các bạn? Có quy định nào bắt buộc phải đăng ký không? " Nếu Cty bạn phát sinh chi phí thuê địa điểm để tạm tập kết, lưu trữ, thu mua, điện, nước.... thì phải đăng ký địa điểm kinh doanh (các cf phát sinh này mới đc coi là chi phí hợp lý).
- "3. Giá trị mua bán mỗi đơn hàng khoảng hơn 100 tr, như vậy người nông dân bán hàng có phải chịu thuế thu nhập cá nhân không ?": theo thông tư 84/2008: mục 6.III bạn xem nếu đáp ứng các đk theo qui định thì ko phải nộp thuế TNCN.
Mong các bạn góp ý.

Sửa lần cuối:
P

Phạm Hoa Hiên

Sơ cấp
7/10/16
6
2
3
39
Cảm ơn Bạn đã trả lời rất chi tiết . Bạn có thể cho mình xin mẫu xác nhận hộ nông dân không? Có một điều nữa , Phần xin xác nhận này mình đang hiểu là xin xác nhận đó là hộ nông dân trực tiếp sản xuất, chứ không phải mỗi lần giao dịch mua bán ( có thể phát sinh nhiều lần ). Nên chỉ xin 1 lần phải không bạn ? Mong bạn tư vấn giúp mình

Q

quanthienthuong

Sơ cấp
5/4/10
7
5
3
Hanoi
Cái xác nhận hộ nông dân này chính thuế yêu cầu bên mình khi quyết toán. Cái xác nhận này chỉ cần xin một lần thôi. Còn thực tế bên mình các bác nông dân xin xác nhận dấu của UBND rất dễ. Bạn cho mình email mình gửi mẫu cho.

• Like
Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Về câu hỏi của bạn, tôi cũng có khá nhiều năm làm về vấn đề này do vậy tôi xin được trả lời bạn như sau:

1. Về thủ tục mua bán giữa Công ty bạn với người nông dân thì cần các chứng từ sau để đưa vào chi phí hợp lý:
- Hợp đồng mua với người dân
- Bảng kê thu mua theo quy định tại khoản 2 Điều 6 Thông tư 78/2014/TT-BTC quy định Các khoản chi được trừ và không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế :
“2.4. Chi phí của doanh nghiệp mua hàng hóa, dịch vụ (không có hóa đơn, được phép lập Bảng kê thu mua hàng hóa, dịch vụ mua vào theo mẫu số 01/TNDN kèm theo Thông tư này) nhưng không lập Bảng kê kèm theo chứng từ thanh toán cho người bán hàng, cung cấp dịch vụ trong các trường hợp:
- Mua hàng hóa là nông sản, hải sản, thủy sản của người sản xuất, đánh bắt trực tiếp bán ra;

- Phiếu chi thanh toán tiền
- Biên bản bàn giao hàng hóa
Việc mua bán này là thực hiện theo bộ luật dân sự. UBND không có nghĩa vụ và trách nhiệm gì khi xác nhận việc doanh nghiệp mua của người nông dân tại đây hay không. Do vậy yêu cầu cần có xác nhận là không đúng. Cơ quan thuế không được yêu cầu doanh nghiệp cung cấp chứng từ không có trong quy định về thuế.

2. Việc thu mua trên diện rộng hay hẹp tùy thuộc vào nguồn hàng và khả năng tài chính thu mua cũng như phụ thuộc vào kế hoạch tiêu thụ sản phẩm của Công ty bạn. Không có quy định nào bắt buộc bạn phải thành lập địa điểm kinh doanh để thu mua nông sản cả.

3. Giá trị mua của 1 hộ hoặc 1 cá nhân trực tiếp trồng nông sản giá trị bao nhiêu đi nữa thì cũng không phải đóng thuế TNCN căn cứ vào khoản 5 điều 4 văn bản hợp nhất số 15/VBHN-VPQH ngày 11/12/2014 của Quốc hội quy định về thu nhập miễn thuế

Điều 4. Thu nhập được miễn thuế

1. Thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản giữa vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau.

2. Thu nhập từ chuyển nhượng nhà ở, quyền sử dụng đất ở và tài sản gắn liền với đất ở của cá nhân trong trường hợp cá nhân chỉ có một nhà ở, đất ở duy nhất.

3. Thu nhập từ giá trị quyền sử dụng đất của cá nhân được Nhà nước giao đất.

4. Thu nhập từ nhận thừa kế, quà tặng là bất động sản giữa vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau.

5. Thu nhập của hộ gia đình, cá nhân trực tiếp sản xuất nông nghiệp, lâm nghiệp, làm muối, nuôi trồng, đánh bắt thủy sản chưa qua chế biến thành các sản phẩm khác hoặc chỉ qua sơ chế thông thường.

Chúc vui vẻ!

P

Phạm Hoa Hiên

Sơ cấp
7/10/16
6
2
3
39
Cảm ơn bạn. Mình chưa có kinh nghiệm việc này, sợ Bên Thuế họ không đồng ý , yêu cầu đâu là căn cứ để xác định đó là nông dân trực tiếp sản xuất, nuôi trồng.

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Không có thuế nào hỏi bạn điều đó cả. Việc chứng minh họ có phải là nông dân trực tiếp sản xuất hay không thì xin mời làm thuế làm công văn gửi tới địa phương doanh nghiệp có thu mua để xác minh chứ không phải doanh nghiệp đi xác minh. Thuế mà yêu cầu doanh nghiệp vậy là trái luật. Mình tiếp thanh tra rất nhiều, từ chi cục đến cục mà chưa gặp thuế nào yêu cầu cả.

• Like
Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
Đồng ý với câu trả lời này ngoại trừ việc phải làm hợp đồng và biên bản bàn giao. Chỉ cần làm đúng mẫu 01/TNDN là được. Phiếu chi ký nhận hoặc chuyển khoản qua ngân hàng, nếu không thì ký nhận luôn trên mẫu 01/TNDN là xong.

-Các vấn đề giải quyết theo căn cứ Luật chứ không thể là cơ quan thuế muốn có xác nhận của UBND đóng dấu là phải đóng dấu theo ý họ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA