kế toán xây dựng

• Thread starter trần ngọc hà 12092017
  • Ngày gửi
T

trần ngọc hà 12092017

Sơ cấp
12/10/20
2
0
1
35
1) CTY mình mua HD đầu vào đá xô bồ, xe lu,xe ủi, xe đào (đvt là giờ). bán ra cũng đá xô bồ, xe lu, xe ủi, xe đào. vậy mình hạch toán như thế nào.
2) CTY mình mua Hd đầu vào
+ bê tông tươi
+ công bơm bê tông
+ phí thuê xe cần bơm
+ xăng.
mình xuất ra cũng giống vậy.
nhờ các bạn chỉ giúp mình hạch toán ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

Nguyencongthuy

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
25/11/11
982
243
43
Bienhoadongnai
Cty bạn kinh doanh (những mặt hàng hóa nói trên) / Nhà thầu thi công ?

HaiTam

HaiTam

Nguyễn Hải Tâm
Thành viên BQT
7/11/02
2,177
595
113
TP.HCM
www.webketoan.vn
1) CTY mình mua HD đầu vào đá xô bồ, xe lu,xe ủi, xe đào (đvt là giờ). bán ra cũng đá xô bồ, xe lu, xe ủi, xe đào. vậy mình hạch toán như thế nào.
+ bê tông tươi
+ công bơm bê tông
+ phí thuê xe cần bơm
+ xăng.
+ Bạn dùng "CTY mình mua HD đầu vào" nghe quá là nhạy cảm. Cần cẩn thận khi dùng ngôn từ, DN có thể gặp rắc rối vì kế toán diễn giải sai bản chất nghiệp vụ, thành tình ngay lý gian.
+ Thay vì nhờ các bạn chỉ giúp mình hạch toán thì bạn nên đổi lại là nhờ các bạn góp ý xem mình hạch toán như vậy có đúng không.

• Haha
Reactions: Truong Nguyen
Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
+ Bạn dùng "CTY mình mua HD đầu vào" nghe quá là nhạy cảm. Cần cẩn thận khi dùng ngôn từ, DN có thể gặp rắc rối vì kế toán diễn giải sai bản chất nghiệp vụ, thành tình ngay lý gian.
+ Thay vì nhờ các bạn chỉ giúp mình hạch toán thì bạn nên đổi lại là nhờ các bạn góp ý xem mình hạch toán như vậy có đúng không.
Ở đây phải nói Công ty bạn ấy làm thương mại, phát sinh đầu vào và đầu ra cùng 1 số mặt hàng chứ không có làm gì khác. Nhưng có điều sai sai, nếu công ty như kể trên thì nó là công ty thi công, vì đầu vào bê tông, nhân công, xăng dầu thì chỉ là kiểu nhà thầu phụ rồi thuê một thầu phụ phẩy nữa. Mấy dạng công ty này đứng giữa chia % nên về bản chất đưa qua 156 sạch. Tuy nhiên xăng dầu muốn kinh doanh lại có điều kiện theo nghị định 08/2018/NĐ-CP, nghị định 83/2014/NĐ-CP, bán xăng kiểu này cũng không ổn. Nó cứ lấn ca lấn cấn!

Vũ Thái ^-^

Vũ Thái ^-^

Sơ cấp
9/12/18
30
4
8
31
+ bê tông tươi
+ công bơm bê tông
+ phí thuê xe cần bơm
+ xăng.
Đọc xong cảm thấy cty như thầu phụ chứ k thấy giống cty thương mại, b nên xem xét các hồ sơ cụ thể sau đó đưa lên chi tiết mọi người sẽ dễ hiểu và giúp b được chính xác, hiệu quả hơn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA