Nhập hàng mua vào theo hóa đơn hay phiếu xuất kho

• Thread starter MEYEUCON
  • Ngày gửi
M

MEYEUCON

Sơ cấp
6/9/08
8
1
3
TPHCM
Chào anh/chị trong diễn đàn,
Công ty mình thuộc lĩnh vực thương mại. Lúc mua hàng thì người bán xuất hóa đơn kèm phiếu xuất kho. Hóa đơn thì không ghi rõ HIỆU của sản phẩm nhưng phiếu XK đính kèm thì có ghi rõ. Vậy mình nhập vào máy theo hóa đơn hay theo phiếu xuất kho? Nếu theo hóa đơn thì lúc xuất ra không ghi hiệu thì có sao không? Còn nếu theo phiếu xuất thì như vậy có hợp lệ không? Sếp la mình rất nhiều vì mình nhập vào theo phiếu xuất kho cho rõ ràng, nhưng sếp bảo phiếu xuất không có hiệu lực.
Nhờ mấy anh/ chị có kinh nghiệm giải thích dùm. Xin cảm ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
firephoenix

firephoenix

Cao cấp
28/11/07
243
39
28
Hà Nội
nhập hàng thì nhập theo PXK là đúng rồi . Hóa đơn nhiều khi nhùng nhằng cả tháng mới về thì bạn tính sao? Bạn nhập hàng bạn càng ghi chi tiết càng tốt, miễn là phục vụ đúng nhu cầu quản lý của mình là được

• Like
Reactions: MEYEUCON
M

MEYEUCON

Sơ cấp
6/9/08
8
1
3
TPHCM
nhập hàng thì nhập theo PXK là đúng rồi . Hóa đơn nhiều khi nhùng nhằng cả tháng mới về thì bạn tính sao? Bạn nhập hàng bạn càng ghi chi tiết càng tốt, miễn là phục vụ đúng nhu cầu quản lý của mình là được
Bạn ơi, vậy phải lưu trữ cả PXK luôn hay sao? Và PXK có giá trị gì không khi thuế kiểm tra?
Cảm ơn bạn.

Huyền Mia

Huyền Mia

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
20/10/17
1,258
565
113
31
Ủa thế PXK ko lưu thì bạn định làm gì @@
Thật ra khi nhập hàng về PXK lúc có lúc ko nên bên thuế cũng ko care vấn đề này lắm.

• Like
M

MEYEUCON

Sơ cấp
6/9/08
8
1
3
TPHCM
Ủa thế PXK ko lưu thì bạn định làm gì @@
Thật ra khi nhập hàng về PXK lúc có lúc ko nên bên thuế cũng ko care vấn đề này lắm.
Chào bạn,
Nói như bạn là nhập hàng theo PXK là đúng? Để mình đưa sếp xem link này.
Cảm ơn ý kiến của bạn.

• Like
Reactions: Huyền Mia
Huyền Mia

Huyền Mia

20/10/17
1,258
565
113
31
Chào bạn,
Nói như bạn là nhập hàng theo PXK là đúng? Để mình đưa sếp xem link này.
Cảm ơn ý kiến của bạn
Ý kiến của mình giống của @firephoenix
Rất nhiều nhà cung cấp khi giao hàng nta chỉ giao cùng PXK , hóa đơn sẽ gửi sau. Để kịp thời cho việc quản lý kho khi nhận hàng bạn có thể tiến hành nhập kho theo PXK luôn. Khi nhận được hóa đơn bạn đơn giản chỉ làm bước nhận hóa đơn là được. Mình xài nhiều PMKT thì thấy các phần mềm đều hỗ trợ chức năng này @@

• Like
M

MEYEUCON

Sơ cấp
6/9/08
8
1
3
TPHCM
Ý kiến của mình giống của @firephoenix
Rất nhiều nhà cung cấp khi giao hàng nta chỉ giao cùng PXK , hóa đơn sẽ gửi sau. Để kịp thời cho việc quản lý kho khi nhận hàng bạn có thể tiến hành nhập kho theo PXK luôn. Khi nhận được hóa đơn bạn đơn giản chỉ làm bước nhận hóa đơn là được. Mình xài nhiều PMKT thì thấy các phần mềm đều hỗ trợ chức năng này @@
Chắc bạn hiểu sai ý mình hỏi. Công ty mình nhập hàng có cả PXK + HĐ luôn. Nhưng HĐ thì viết vắn tắt không có hiệu/ mã hàng rõ ràng, trong khi PXK thì có. Mình ghi nhận vào máy theo PXK hay theo HĐ thì đúng?
Cảm ơn Huyền Mia nhiều lắm.

Huyền Mia

Huyền Mia

20/10/17
1,258
565
113
31
Chắc bạn hiểu sai ý mình hỏi. Công ty mình nhập hàng có cả PXK + HĐ luôn. Nhưng HĐ thì viết vắn tắt không có hiệu/ mã hàng rõ ràng, trong khi PXK thì có. Mình ghi nhận vào máy theo PXK hay theo HĐ thì đúng?
Cảm ơn Huyền Mia nhiều lắm.
Cái này là tùy theo nhu cầu quản lý của công ty bạn. Nhưng theo mình thì nhập càng chi tiết càng tốt á @@

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA