tạm ứng có phải xuất hóa đơn không

• Thread starter hongduongkt
  • Ngày gửi
H

hongduongkt

Sơ cấp
12/11/20
6
0
1
40
Bên em thi công dự án vốn ngân sách, phía chủ đầu tư yêu cầu là khi họ tạm ứng thì bên em phải xuất hóa đơn với giá trị bằng giá trị tạm ứng (chưa thi công và chưa có khối lượng). em đang thắc mắc xuất hóa đơn như thế có phù hợp không vì không xuất hóa đơn thì họ không tạm ứng, và xuất hóa đơn như vậy kê khai thuế thế nào cho đúng và phù hợp.
em cám ơn các bác

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

Nguyencongthuy

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
25/11/11
985
245
43
Bienhoadongnai
Các cty XD có xuất HĐ (ko phải tất cả).
Hợp đồng thi công có ràng buộc phải xuất hđ không ?
Hệ lụy khác phát sinh !

• Like
Reactions: hongduongkt
H

hongduongkt

Sơ cấp
12/11/20
6
0
1
40
Các cty XD có xuất HĐ (ko phải tất cả).
Hợp đồng thi công có ràng buộc phải xuất hđ không ?
Hệ lụy khác phát sinh !
trong hợp đồng của em không quy định bác ạ.
Nhưng để làm rõ ràng vấn đề hơn thì trong trường hợp (1) hợp đồng có quy định và (2) hợp đồng có quy định xuất hóa đơn thì việc doanh nghiệp xuất hóa đơn cho khoản tạm ứng có đúng không.
vì theo khoản 2 điều 16 thông tư 39/2014 quy định: thời điểm xuất hóa đơn xây dựng là thời điểm nghiệm thu không phân biệt đã thu được tiền hay chưa.
Các bác thông não giúp em với!

firephoenix

firephoenix

Cao cấp
28/11/07
243
39
28
Hà Nội
Bên em thi công dự án vốn ngân sách, phía chủ đầu tư yêu cầu là khi họ tạm ứng thì bên em phải xuất hóa đơn với giá trị bằng giá trị tạm ứng (chưa thi công và chưa có khối lượng). em đang thắc mắc xuất hóa đơn như thế có phù hợp không vì không xuất hóa đơn thì họ không tạm ứng, và xuất hóa đơn như vậy kê khai thuế thế nào cho đúng và phù hợp.
em cám ơn các bác
Tạm ứng thì k phải xuất hóa đơn là đúng rồi. Còn bên NN họ yc xuất thì theo mình bạn xuất hóa đơn thì ht sang tk 3387 cũng được. Khi nào NT ctr thì xuất điều chỉnh sau vậy

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA