THỜI ĐIỂM XUẤT HÓA ĐƠN

• Thread starter Accountan Thanh Tuấn
  • Ngày gửi
A

Accountan Thanh Tuấn

Sơ cấp
23/10/20
2
0
1
36
Dear All,
Bên mình có phát sinh nghiệp vụ như sau:
Khách hàng có chuyển tiền trước cho công ty 60tr cho dịch vụ khám chữa bệnh theo dõi sức khỏe cho 1 năm
yêu cầu công ty mình xuất hóa đơn cho số tiền 60tr này,
Nhưng mình đang lấn cấn có xuất hóa đơn được hay không vì số tiền này là khách chuyển tiền trước 60tr cho 1 năm khám chữa bệnh
theo dõi sức khỏe, nhưng chi phí bên mình chỉ phát sinh khi khách hàng đến khám thực tế theo từng lần trong 1 năm.
Mọi người giúp mình thời điểm xuất hóa đơn khi nhận tiền khách hàng hay theo phát sinh thực tế khám chữa bệnh từng lần.

Help me

Khóa học Quản trị dòng tiền
firephoenix

firephoenix

Cao cấp
28/11/07
243
39
28
Hà Nội
Với dịch vụ khám chữa bệnh này thì bạn nhận tiền trước là bạn phải xuất hóa đơn luôn vào ngày nhận tiền nhé

A

Accountan Thanh Tuấn

Sơ cấp
23/10/20
2
0
1
36
Với dịch vụ khám chữa bệnh này thì bạn nhận tiền trước là bạn phải xuất hóa đơn luôn vào ngày nhận tiền nhé
Nếu xuất hóa đơn ngay ngày nhận tiền thì doanh thu lại ghi nhận ngày xuất hóa đơn, trong khi chi phí phát sinh thì lại vào các thời điểm thực tế khám chữa bệnh.
Như vậy: Lúc xuất hóa đơn có doanh thu, nhưng chưa có giá vốn, lúc phát sinh khám chữa bệnh thực tế lại phát sinh chi phí giá vốn nhưng không có doanh thu.
mình đang vướng điểm này

J

jane2906

Sơ cấp
16/8/08
36
0
6
TPHCM
Nếu xuất hóa đơn ngay ngày nhận tiền thì doanh thu lại ghi nhận ngày xuất hóa đơn, trong khi chi phí phát sinh thì lại vào các thời điểm thực tế khám chữa bệnh.
Như vậy: Lúc xuất hóa đơn có doanh thu, nhưng chưa có giá vốn, lúc phát sinh khám chữa bệnh thực tế lại phát sinh chi phí giá vốn nhưng không có doanh thu.
mình đang vướng điểm này
Lúc xuất hóa đơn 60tr bạn hạch toán vào 3387

firephoenix

firephoenix

Cao cấp
28/11/07
243
39
28
Hà Nội
mình đang vướng điểm này
Giả sử cả năm họ không ps khám chữa bệnh thực tế thì cũng làm gì có các CF trực tiếp ở 60tr này? Vẫn phải ghi nhận DT luôn nhé

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA