XUẤT HÓA ĐƠN KHI BÁN HÀNG TRÊN TIKI

• Thread starter Kiếp đọc hành
  • Ngày gửi
K

Kiếp đọc hành

Sơ cấp
13/5/19
22
4
3
Chào Anh Chị, em có một vấn đề thắc mắc mong các anh chị giải đáp giúp em. Em mới lấy sao kê ngân hàng năm 2020 về thì thấy công ty tiki có chuyển khoản thanh toán cho công ty em một vài khoản tiền, em hỏi lại sếp thì sếp mới báo là sếp có đăng ký bán hàng trên tiki, nên khi tiki bán được hàng cho sếp thì họ chuyển khoản về tài khoản công ty. Mấy khoản này tiki chuyển từ tháng 1/2020, tháng 2/2020 rồi, mà sếp em không thấy báo xuất hóa đơn gì hết. Giờ em xuất bù hóa đơn cho mấy khoản này vào tháng 12/2020 thì sẽ bị phạt xuất hóa đơn sai thời điểm. Em muốn hỏi là mấy khoản này em ghi nhận doanh thu cho tháng 1 và tháng 2/2020 đúng không ạ? Nhưng em lại xuất hóa đơn vào tháng 12/2020. Vậy trên tờ khai VAT em nên khai doanh thu như thế nào ạ? Do em đang phân vân giữa số liệu trên tờ khai VAT và bảng kê excel mua vào bán ra của công ty em. Mong anh chị tư vấn giúp em. Em cảm ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Bình thường bên bạn phải xuất hóa đơn thì tiki mới chuyển tiền thanh toán, cái này có vẻ khó hiểu

K

Kiếp đọc hành

Sơ cấp
13/5/19
22
4
3
Bình thường bên bạn phải xuất hóa đơn thì tiki mới chuyển tiền thanh toán, cái này có vẻ khó
dạ em có nói ở trên là em xuất hóa đơn bù cho những số tiền mà tiki đã chuyển vào tài khoản công ty trong tháng 1, tháng 2/2020 đó ạ. Giờ mấy hóa đơn này em xuất vào tháng 12/2020. Mà em còn lấn cấn chỗ ghi nhận doanh thu trên tờ khai VAT và trong sổ sách, mong nhận được sự tư vấn của anh ạ

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
dạ em có nói ở trên là em xuất hóa đơn bù cho những số tiền mà tiki đã chuyển vào tài khoản công ty trong tháng 1, tháng 2/2020 đó ạ. Giờ mấy hóa đơn này em xuất vào tháng 12/2020. Mà em còn lấn cấn chỗ ghi nhận doanh thu trên tờ khai VAT và trong sổ sách, mong nhận được sự tư vấn của anh ạ
Về nguyên tắc khi em bán hàng trên tiki thì hết tháng chốt số rồi xuất hóa đơn bán hàng, tiki xuất hóa đơn thu phí. Sau đó tiki đối trừ công nợ với bên bạn và chuyển số tiền còn lại. Bạn kiểm tra thật kỹ 1 lần nữa. Trường hợp đúng như bạn nói thì bây giờ phải làm bảng kê và xuất hóa đơn bán hàng theo bảng kê cho khách lẻ thôi

• Like
Reactions: Kiếp đọc hành

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA