Chứng từ khấu trừ Thuế TNCN

• Thread starter phuongngan1904
  • Ngày gửi
phuongngan1904

phuongngan1904

Sơ cấp
9/3/21
6
0
1
28
Dạ hiện năm nay là lần đầu tiên e đảm nhận công tác quyết toán TNCN 2020, nên có 1 vài chỗ e thắc mắc nhờ a/c giải đáp giúp e ạ
1. Đối với trường hợp NLĐ có tiền thuế TNCN đã khấu trừ bằng 0 thì Công ty có cần phải xuất chứng từ khấu trừ thuế TNCN không ạ? hay chỉ cần cấp Giấy xác nhận thu nhập có ký, đóng dấu của Công ty là được ạ?
2. Bên e có trường hợp NLĐ đăng ký giảm trừ người phụ thuộc là Cháu trai và 2 người con, trong năm 2020 e đã kê khai và tính giảm trừ. Tuy nhiên theo Căn cứ Công văn số 217/TCT-DNNCN của Tổng cục Thuế ngày 17/01/2020, Trường hợp Người lao động làm việc tại Công ty đăng ký NPT là Cô, Dì, Chú, Cậu, Bác ruột vẫn có người thân là Anh, Chị, Em ruột, Con có đủ khả năng nuôi dưỡng thì không được coi là người không nơi nương tựa. Vậy chỗ mẫu 05-3/BK-TNCN đăng ký người phụ thuộc là Cháu trai có phải loại ra không ạ?
em cảm ơn a/c

Khóa học Quản trị dòng tiền
Huyền Mia

Huyền Mia

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
20/10/17
1,259
566
113
31
1. Chỉ cần cấp giấy chứng nhận thu nhập nếu NLĐ yêu cầu
2. Trường hợp người phụ thuộc là cháu trai của bạn cần phải chứng minh người cháu đó không có nơi nương tựa mà NLĐ đang trực tiếp nuôi dưỡng , nên bạn xem cháu đó có thuộc trường hợp này không. Nếu không đủ điều kiện thì loại ra

phuongngan1904

phuongngan1904

Sơ cấp
9/3/21
6
0
1
28
1. Chỉ cần cấp giấy chứng nhận thu nhập nếu NLĐ yêu cầu
2. Trường hợp người phụ thuộc là cháu trai của bạn cần phải chứng minh người cháu đó không có nơi nương tựa mà NLĐ đang trực tiếp nuôi dưỡng , nên bạn xem cháu đó có thuộc trường hợp này không. Nếu không đủ điều kiện thì loại ra
bạn ơi cho mình hỏi thêm chỗ này: Chứng từ khấu trừ thuế TNCN và Giấy xác nhận thu nhập cần xuất cho NLĐ trước thời điểm nào ạ? mình đọc luật chỉ thấy quy định về Tờ khai quyết toán thuế TNCN năm là 30/3 thôi

Huyền Mia

Huyền Mia

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
20/10/17
1,259
566
113
31
bạn ơi cho mình hỏi thêm chỗ này: Chứng từ khấu trừ thuế TNCN và Giấy xác nhận thu nhập cần xuất cho NLĐ trước thời điểm nào ạ? mình đọc luật chỉ thấy quy định về Tờ khai quyết toán thuế TNCN năm là 30/3 thôi
Cái này không có quy định cụ thể, nhưng thời hạn cá nhân quyết toán trực tiếp với CQT là ngày 30/04
Nên chứng từ khấu trừ thuế TNCN bạn có thể xuất trước thời điểm này cũng được
Còn không thì đợi NLĐ yêu cầu lúc nào thì mình xuất lúc đó

phuongngan1904

phuongngan1904

Sơ cấp
9/3/21
6
0
1
28
Cái này không có quy định cụ thể, nhưng thời hạn cá nhân quyết toán trực tiếp với CQT là ngày 30/04
Nên chứng từ khấu trừ thuế TNCN bạn có thể xuất trước thời điểm này cũng được
Còn không thì đợi NLĐ yêu cầu lúc nào thì mình xuất lúc đó
cảm ơn những chia sẻ của bạn nhé

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA