HÓA ĐƠN THƯƠNG MẠI

• Thread starter Linhlinh05
  • Ngày gửi
Linhlinh05

Linhlinh05

Sơ cấp
10/11/20
14
5
3
26
E chào mọi người ạ,
Công ty em có bán hàng xuất khẩu chỉ cần hóa đơn thương mại (commercial invoice) để thông quan. Em kế toán mới vào nhưng thấy kế toán cũ có xuất cả những hóa đơn GTGT VAT 0% cho những lần xuất khẩu này. Nhưng có đơn thì làm có đơn thì ko làm:((, mặc dù tất cả những lần xuất bán ko phải sang khu chế xuất đặc biệt nào cần hóa đơn GTGT, chỉ cần hóa đơn thương mại để thông quan.
Vậy mn cho em hỏi là mình có cần xuất hóa đơn GTGT cho hàng xuất khẩu này ko? VÀ kế toán cũ làm như vậy có bị sai ko ạ? Có phải sửa gì ko ạ?
Mong nhận phản hồi từ mọi người. Em cảm ơn ạ!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Huyền Mia

Huyền Mia

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
20/10/17
1,259
566
113
31
E chào mọi người ạ,
Công ty em có bán hàng xuất khẩu chỉ cần hóa đơn thương mại (commercial invoice) để thông quan. Em kế toán mới vào nhưng thấy kế toán cũ có xuất cả những hóa đơn GTGT VAT 0% cho những lần xuất khẩu này. Nhưng có đơn thì làm có đơn thì ko làm:((, mặc dù tất cả những lần xuất bán ko phải sang khu chế xuất đặc biệt nào cần hóa đơn GTGT, chỉ cần hóa đơn thương mại để thông quan.
Vậy mn cho em hỏi là mình có cần xuất hóa đơn GTGT cho hàng xuất khẩu này ko? VÀ kế toán cũ làm như vậy có bị sai ko ạ? Có phải sửa gì ko ạ?
Mong nhận phản hồi từ mọi người. Em cảm ơn ạ!
Theo quy định hiện nay thì không cần xuất hóa đơn GTGT đối với hoạt động xuất khẩu hàng hóa ( chỉ cẩn dùng commercial INV để theo dõi và hạch toán là được )
Tuy nhiên để phục vụ nhu cầu quản lý của từng đơn vị , để tiện theo dõi hơn vẫn có thể xuất hóa đơn GTGT vẫn không ảnh hưởng gì nhé

• Like
Reactions: Linhlinh05
Linhlinh05

Linhlinh05

Sơ cấp
10/11/20
14
5
3
26
dạ e cảm ơn chị

Xem nhiều