Biên bản đối chiếu công nợ của cùng 1 Nhà cung ứng nhưng lại ký nhiều hợp đồng

• Thread starter tsubasa90td
  • Ngày gửi
T

tsubasa90td

Sơ cấp
31/8/11
16
8
3
quang binh
Chào mọi người, em muốn hỏi chút về cách làm biên bản đối chiếu công nợ
Ví dụ : Công ty em có ký hợp đồng với công ty A mua 100 Sản phẩm B. Và đã nhận hàng, làm biên bản đối chiếu công nợ của 50 SP B nhận đợt 1 là tháng 2/2021
Sau đó, bên mình lại ký tiếp 1 hợp đồng cũng với bên A nhưng là mua 50 sản phẩm C, và sp C này được giao hàng và xuất hóa đơn là tháng 03/2021; trước 50 sp B còn lại giao hàng và xuất hóa đơn vào tháng 04/2021
Nên giờ mình làm biên bản đối chiếu công nợ như thế nào nhỉ, vì nếu sp B xuất hóa đơn trước sp C thì em chỉ cần làm bb đối chiếu công nợ của hơp đồng thứ nhất rồi tiếp đến là số lượng của hợp đồng thứ 2. Nhưng hợp đồng thứ 2 lại giao trước nên em thắc mắc ko biết làm BBDDCCN thế nào, có làm tổng số lượng sp B và C được ko, hay phải tách riêng do là SP của 2 hợp đồng ạ, và tách kiểu gì cho hợp lý theo hóa đơn ạ
Mọi người trả lời giùm em ạ. Em cảm ơn ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Trương Lan

Trương Lan

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
21/10/15
826
315
63
Ở đây phải xem bạn muốn đối chiếu công nợ như thế nào:
  1. Đối chiếu theo hợp đồng: Mỗi hợp đồng làm 1 BB đối chiếu riêng; còn chưa kể mất thời gian xác định phần đã thanh toán cho từng hợp đồng;
  2. Đối chiếu theo thời gian cụ thể: Tổng hết công nợ đã thu + phần đã thanh toán và chỉ làm 1 BB duy nhất cho thời gian này;
Cái số 1 thường làm cho các hợp đồng bên xây dựng, xây lắp theo dự án.

T

tsubasa90td

Sơ cấp
31/8/11
16
8
3
quang binh
Ở đây phải xem bạn muốn đối chiếu công nợ như thế nào:
  1. Đối chiếu theo hợp đồng: Mỗi hợp đồng làm 1 BB đối chiếu riêng; còn chưa kể mất thời gian xác định phần đã thanh toán cho từng hợp đồng;
  2. Đối chiếu theo thời gian cụ thể: Tổng hết công nợ đã thu + phần đã thanh toán và chỉ làm 1 BB duy nhất cho thời gian này;
Cái số 1 thường làm cho các hợp đồng bên xây dựng, xây lắp theo dự án.
bên em là công ty xây dựng ạ, tức là vẫn có thể làm theo cách là làm 1 biên bản cho nhiều hợp đồng được phải ko ạ. Vì 2 hợp đồng này cũng cùng 1 công trình ạ

Huyền Mia

Huyền Mia

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
20/10/17
1,258
565
113
31
Tuỳ theo yêu cầu quản lý mà làm thôi bạn, không có quy định chung cho trường hợp này

• Like
Reactions: Trương Lan

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA