Kinh nghiệm học từ mới

• Thread starter Rua Diu Dang
  • Ngày gửi
Rua Diu Dang

Rua Diu Dang

Điều hành viên
Thành viên BQT
29/5/17
631
436
63
Chào mọi người, mình xin chia sẻ kinh nghiệm học từ mới / cụm từ của mình bây giờ.

1. Đối với các từ thường ngày trong cuộc sống thì mình học từ nguồn razkid, đi từ level thấp nhất là aa luôn, vì ở đó vẫn có thể có những từ mình chưa biết. Mấy level đầu học rất nhanh, vài ngày xong 1 level (khoảng 90 truyện). Các level sau với mình thì lâu hơn, ví dụ level D, mỗi ngày mình đọc và làm test 10 bài, level E mỗi ngày chỉ 5 bài. Mình học được khá nhiều từ mới ở razkid vì razkid có hình ảnh đi kèm nên dễ nhớ hơn. Mặt khác các truyện sau lại có sự lặp lại từ ở truyện trước. Chính mức độ lặp lại từ này sẽ làm từ mới/cụm từ đó đi vào trí nhớ dài hạn của mình. Mỗi ngày mình cũng chỉ dành 30-45 phút cho razkid, không nhiều, nhưng quan trọng phải đều đặn mỗi ngày, không học dồn.

2. Đối với các từ mới trong kinh doanh và để luyện thi toeic thì mình luyện theo cuốn "Luyện siêu trí nhớ từ vựng tiếng anh" của tác giả Nguyễn Anh Đức.
Cuốn sách giới thiệu cách học từ mới vừa mới lạ, vừa dễ áp dụng để mình có thể học thuộc cả cụm từ trong bối cảnh. Với mỗi đoạn/bài đọc mà bạn cần học từ mới thì hãy dịch những keyword, từ mới, cụm từ cần ghi nhớ sang tiếng việt và giữ nguyên những từ tiếng anh còn lại. Sau đó bạn hãy đọc to cả đoạn/bài bằng tiếng anh. Mục đích của việc đọc to này là để bạn thực hành luôn việc nói của mình, thực hành nhiều lần thì từ tiếng anh đó sẽ đi vào trí nhớ dài hạn của bạn và sau này gặp tình huống thì bạn sẽ tự bật ra để nói được mà không cần phải nghĩ cách sắp xếp từ.

Ví dụ:

Like any other university, the open University can give you a degree. However, you don’t have to stop working to study. It can also open up a whole variety of interests.

Like bất cứ trường đại học nào khác, the open University can give you một tấm bằng. However, you không phải dừng làm việc to study. It cũng có thể mở ra a whole variety của các lợi ích.

3. Đọc sách tiếng anh. Bạn không cần đợi đến khi giỏi tiếng anh mới đọc sách mà phải đọc luôn. Mình tìm những cuốn phù hợp với lượng vốn từ của mình để đọc, vừa học tiếng anh, vừa nâng cao kiến thức nền. Mình đã đọc một số truyện trong bộ OXFORD BOOKWORMS. Cảm giác khi lần đầu tiên đọc xong 1 cuốn sách tiếng anh dù chỉ dưới 100 trang rất sướng. Nội dung sách khá thú vị làm mình biết thêm nhiều kiến thức trong cuộc sống.

4. Xem phim trên Netflix. Mình có 1 nhóm bạn 5 người mua chung 1 tài khoản và mỗi người chỉ mất tầm 600k/năm. Mục xem phim này thì mình tranh thủ buổi trưa xem 30 phút thôi, mục đích là rèn nghe tốc độ nói bình thường và lặp lại các từ mới mình đã học trước đó. Mình không hiểu hết đâu, một số đoạn khó quá vẫn bật sub tiếng việt. Còn bình thường thì bật sub tiếng anh. Mình cũng không kỳ vọng là phải nghe hiểu được hết, xem phim để thư giãn là chính nên mình cũng không căng tai lên để nghe, cứ vui vẻ thưởng thức thôi.

5. Tìm bạn học cùng. Mình có 1 chị bạn và hai người học nhóm với nhau hàng tuần, mỗi tuần 3 buổi, mỗi buổi chỉ 30 phút vào sáng sớm vì hai người đều bận rộn. Học nhóm tiếng anh hiệu quả hơn so với tự học 1 mình, vì 2 người sẽ bổ sung cho nhau, nhắc nhở nhau học và hoàn thành mục tiêu mỗi tuần.

6. Xác định hành trình học tiếng anh là lâu dài nên mình không nóng vội, cứ bình tĩnh học hàng ngày. CÙng là 10 tiếng học nhưng nếu chia ra thành 7 ngày, mỗi ngày một chút thì sẽ hiệu quả hơn dành hẳn 1 ngày cuối tuần học tiếng anh. Ngoài ra bạn như mình nói ở trên, bạn không cần phải làm ở cty nước ngoài thì mới có thể sử dụng tiếng anh. Khi bạn đọc sách, xem phim bằng tiếng anh là bạn đang dùng tiếng anh trong cuộc sống hàng ngày của mình rồi đấy.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Rua Diu Dang

Rua Diu Dang

Điều hành viên
Thành viên BQT
29/5/17
631
436
63
Mọi người cùng chia sẻ kinh nghiệm học tiếng anh của mình nhé! Mình mới bắt đầu học lại từ 4 tháng nay, trước đó gần như quên hết :)

Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
Anh thì học từ mới bằng cách nghe CNN. CNN khi nói có thể bật phụ đề tiếng Anh. Mình nghe thời sự nóng sốt và có những từ lạ sẽ luyện nghe + ý nghĩa chính xác luôn.

ANh cũng hay nghe Netflix qua những bộ phim tiếng Anh. Thường sẽ bật phụ đề tiếng Việt :) để hiểu thấu đáo toàn bộ phim

• Love
Reactions: Rua Diu Dang
Rua Diu Dang

Rua Diu Dang

Điều hành viên
Thành viên BQT
29/5/17
631
436
63
Anh thì học từ mới bằng cách nghe CNN. CNN khi nói có thể bật phụ đề tiếng Anh. Mình nghe thời sự nóng sốt và có những từ lạ sẽ luyện nghe + ý nghĩa chính xác luôn.

ANh cũng hay nghe Netflix qua những bộ phim tiếng Anh. Thường sẽ bật phụ đề tiếng Việt :) để hiểu thấu đáo toàn bộ phim
em cũng hay bật phụ đề tiếng việt lắm, vì có những đoạn hay mình muốn hiểu rõ. Còn bật sub tiếng anh thì hiểu được ít, kiểu nhìn hình đoán nội dung là chính, hihi, thi thoảng gặp được từ mới mình vừa học là vui như gặp lại người quen cũ =))). Anh cho em xin tên vài bộ phim anh thấy hay nhé. Em thích mấy phim này: Inside Bill's Brain, I'm not your Guru (Tony Robbins), The Theory Of Every thing, Catch me if you can.

Rua Diu Dang

Rua Diu Dang

Điều hành viên
Thành viên BQT
29/5/17
631
436
63
Ví dụ 1 đoạn của cuốn sách em đang học, cuốn này mất tầm 3.5 tháng, mỗi tuần học thuộc 4 bài

• Like
Reactions: ketoan@
Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,671
1,370
113
50
TP.HCM
Người làm kế toán, học từ vựng chuyên môn như này thiết thực nhất nè.

Đính kèm

• Circular 78.2014.TT-BTC - Article 5.docx
    26.4 KB · Lượt xem: 9
  • Love
Reactions: Rua Diu Dang
THUY NGUYEN ACCA

THUY NGUYEN ACCA

Sơ cấp
4/12/21
8
3
3
50
Mình và nhóm bạn cùng dậy sớm 6h hàng ngày và luyện shadow free, bạn mình có thời gian nên tìm được những clip free rất hay để cùng ngồi và bắt chước theo giọng người bản xứ. Bạn nào muốn join thì inbox mình gửi link nhóm zalo. mỗi ngày 15-30phut tùy bài nhé. FACEBOOK của mình Thu Thuy Nguyen

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA