Kế toán tiền đang chuyển

• Thread starter Ngavo122k
  • Ngày gửi
N

Ngavo122k

Sơ cấp
14/12/21
24
5
3
23
Mọi người cho em hỏi ở doanh nghiệp thương mại nhỏ thì mình có cần sử dụng tài khoản tiền đang chuyển không ạ? Và tại sao chuyển tiền nhưng chưa nhận được giấy báo ạ? Nếu chờ đến khi có giấy báo mới hạch toán thì có được không ạ? Em cảm ơn, chúc mọi người vui vẻ

Khóa học Quản trị dòng tiền
Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,384
113
50
TP.HCM
Mọi người cho em hỏi ở doanh nghiệp thương mại nhỏ thì mình có cần sử dụng tài khoản tiền đang chuyển không ạ? Và tại sao chuyển tiền nhưng chưa nhận được giấy báo ạ? Nếu chờ đến khi có giấy báo mới hạch toán thì có được không ạ? Em cảm ơn, chúc mọi người vui vẻ
Khi chuyển khoản khác hệ thống ngân hàng, nếu lượng giao dịch qua lại giữa 2 ngân hàng không lớn sẽ không đủ số dư để bù trừ ngay nên cần có khoảng thời gian để tiền thực sự về được đến TK của DN.
Hiện giờ việc xử lý nghiệp vụ tại các NHTM khá nhanh chóng, hầu như không mất quá nửa ngày nên DN hiếm khi phải sử dụng TK Tiền đang chuyển.

Tuy nhiên, vì một lý do nào đó, chẳng hạn : Ngày 19/02/2022, DN lập Phiếu chi 100 triệu tiền mặt để nộp vào tài khoản ngân hàng. Như vậy trong quỹ không tồn tại số tiền này nữa. Nhưng ngay hôm đó, DN chưa nhận được Báo có của NH cho số tiền này, kế toán không thể ghi Nợ TK112 / Có TK111. Nếu chờ Báo có mới ghi nhận thì thủ Quỹ làm sao chứng minh được số tiền 100tr không còn tồn quỹ?

N

Ngavo122k

Sơ cấp
14/12/21
24
5
3
23
Em cảm ơn chị Việt Hương rất nhiều luôn ạ. Chị đã giúp đỡ em giải đáp rất nhiều vấn đề.

N

nguyenduykhanh36

Cao cấp
20/11/09
482
146
43
40
Tô hiệu, Hải Phòng
thực tế là ít dùng lắm kể cả vài ngày tiền mới về, theo quan điểm làm kế toán thuế thì cứ theo ngày sao kê thôi

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA