Kế toán công ty giao hàng nhanh

M

muanhatnhoa

Sơ cấp
3/3/17
3
0
1
35
Mọi người ơi làm ơn cho em hỏi này xíu ạ, e làm về tất cả các loại kế toán đã được 7 năm rồi mà giờ e mới nhận thêm 1 công ty về lĩnh vực giao hàng ( cty shipper), e chưa hình dung được quy trình của nó làm như thế nào và từ đâu, có phải là khi nhận về từng gói hàng là mình nhập kho theo cái biu đó xong mình giao cho shipper, khi giao hàng xong mình lại nhập tiền thu được vào phần mềm và sau đó mới hạch toán tiếp quá trình chuyển tiền lại cho shop phải không ạ, quá trình kế toán này là chỉ dựa vào biu trên gói hàng hay thế nào e mong mọi người giúp đỡ, e cảm ơn nhiều ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,384
113
50
TP.HCM
Mọi người ơi làm ơn cho em hỏi này xíu ạ, e làm về tất cả các loại kế toán đã được 7 năm rồi mà giờ e mới nhận thêm 1 công ty về lĩnh vực giao hàng ( cty shipper), e chưa hình dung được quy trình của nó làm như thế nào và từ đâu, có phải là khi nhận về từng gói hàng là mình nhập kho theo cái biu đó xong mình giao cho shipper, khi giao hàng xong mình lại nhập tiền thu được vào phần mềm và sau đó mới hạch toán tiếp quá trình chuyển tiền lại cho shop phải không ạ, quá trình kế toán này là chỉ dựa vào biu trên gói hàng hay thế nào e mong mọi người giúp đỡ, e cảm ơn nhiều ạ.
Đơn vị vận chuyển chỉ cung cấp dịch vụ vận chuyển cho khách hàng. Hàng hoá nhận được chỉ là giữ hộ trong quá trình vận chuyển, theo dõi nhập xuất nhằm tránh thất thoát (phải đền cho khách) trong quá trình giao nhận vận chuyển nên có thể sử dụng file excel hoặc phần mềm chuyên nghiệp chỉ để theo dõi số lượng, không hạch toán hàng hoá này vào sổ sách kế toán của DN.

Nếu có cung cấp dịch vụ thu hộ (COD) cho khách hàng thì sử dụng TK 1388 và 3388 để theo dõi công nợ thu hộ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA