Hỏi đáp về hệ thống thông tin kế toán

• Thread starter Tường Nhi
  • Ngày gửi
T

Tường Nhi

Sơ cấp
13/3/22
1
0
1
21
Anh, chị có thể cho em hỏi là khi nhận được giấy báo có của ngân hàng thì bộ phận kế toán ( chẳng hạn như kế toán phải thu) cần lập những chứng từ gì, ghi sổ như thế nào, có cần đưa cho kế toán trưởng ký duyệt gì không ạ? Em là sinh viên nên em không rõ lắm ạ! Em cảm ơn trước ạ!

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,382
113
50
TP.HCM
Anh, chị có thể cho em hỏi là khi nhận được giấy báo có của ngân hàng thì bộ phận kế toán ( chẳng hạn như kế toán phải thu) cần lập những chứng từ gì, ghi sổ như thế nào, có cần đưa cho kế toán trưởng ký duyệt gì không ạ? Em là sinh viên nên em không rõ lắm ạ! Em cảm ơn trước ạ!
Khi nhận được GIẤY BÁO CÓ của ngân hàng nghĩa là DN nhận được một khoản tiền từ bên ngoài vào TK NH của DN, kế toán sử dụng nó như một chứng từ gốc để hạch toán nghiệp vụ nhận thanh toán và không cần phải có KTT ký duyệt.

Các khoản được báo có của DN thông thường là khoản : DN nộp tiền mặt vào TK NH, nhận thanh toán hoặc ứng trước từ người mua, lãi tiền gửi, nhận giải ngân khoản vay, ...
Lúc này việc của kế toán phải thực hiện là kiểm tra xem khoản báo có này tương ứng với nghiệp vụ nào như liệt kê trên để hạch toán cho đúng bản chất, và nếu là nhận thanh toán hay ứng trước từ người mua thì phải gắn đối tượng công nợ cho chính xác.

• Like
Reactions: Tường Nhi
Khóa học Quản trị dòng tiền

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA