XỬ LÝ CHI PHÍ ĐẦU VÀO HÓA ĐƠN

• Thread starter Hằng NA
  • Ngày gửi
H

Hằng NA

Cao cấp
8/8/17
238
40
28
28
anh chị cho em hỏi trường hợp này với ạ
nhà cung cấp đã xuất hóa đơn cho bên em , nhưng bên em k muốn kê khai hóa đơn đầu vào đó và cũng k kê khai luôn
giờ cty chuẩn bị giải thể, thì hóa đơn đầu vào này thuế có soi vào và hỏi lý do không ạ ?(hóa đơn điện tử theo tt78 rồi ạ)
hóa đơn này là chi phí tại cảng xếp hàng ạ (khoảng vài chục triệu ạ)
anh chị biết giải thích dùm em với ạ , em cảm ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
lamhaituyen

lamhaituyen

Sơ cấp
17/10/12
19
53
13
34
Bac lieu
anh chị cho em hỏi trường hợp này với ạ
nhà cung cấp đã xuất hóa đơn cho bên em , nhưng bên em k muốn kê khai hóa đơn đầu vào đó và cũng k kê khai luôn
giờ cty chuẩn bị giải thể, thì hóa đơn đầu vào này thuế có soi vào và hỏi lý do không ạ ?(hóa đơn điện tử theo tt78 rồi ạ)
hóa đơn này là chi phí tại cảng xếp hàng ạ (khoảng vài chục triệu ạ)
anh chị biết giải thích dùm em với ạ , em cảm ơn
Nếu thực tế, bên bạn không muốn kê khai hóa đơn này. Thì bạn chuẩn bị trước lý do hợp lý để giải trình là ổn nhé.
Còn vấn đề thuế có soi vào và hỏi hay không, còn tùy thuộc vào mức độ trọng yếu của giá trị hóa đơn so với doanh thu bên bạn. Ví dụ: Doanh thu vài tỷ trở lên, thì chi phí vài chục triệu có thể họ bỏ qua. Còn doanh thu vài trăm triệu, thì chi phí vài chục triệu là cần xem xét.

H

Hằng NA

Cao cấp
8/8/17
238
40
28
28
Nếu thực tế, bên bạn không muốn kê khai hóa đơn này. Thì bạn chuẩn bị trước lý do hợp lý để giải trình là ổn nhé.
Còn vấn đề thuế có soi vào và hỏi hay không, còn tùy thuộc vào mức độ trọng yếu của giá trị hóa đơn so với doanh thu bên bạn. Ví dụ: Doanh thu vài tỷ trở lên, thì chi phí vài chục triệu có thể họ bỏ qua. Còn doanh thu vài trăm triệu, thì chi phí vài chục triệu là cần xem xét.
thực tế doanh thu của lô hàng đó bên em k xuất hóa đơn do khách hàng k lấy hóa đơn ạ
mà chi phí tại cảng xếp hàng đó họ tự auto xuất hóa đơn luôn , em chưa kịp báo bên cảng thì họ xuất luôn chi phí tại cảng ạ
vì khách hàng k lấy hóa đơn nên chi phí đầu vào của lô hàng này em k kê khai luôn, trước đó sếp lại tự đi thanh toán cho cảng từ tài khoản công ty nữa, nên giờ em k biết xử lý sao, đang treo tài khoản công nợ ạ
rất mong nhận đc hồi âm của anh, em cảm ơn !

T

tranbinh200780

Cao cấp
25/2/08
519
40
28
42
Thành Phố Hồ Chí Minh
thực tế doanh thu của lô hàng đó bên em k xuất hóa đơn do khách hàng k lấy hóa đơn ạ
mà chi phí tại cảng xếp hàng đó họ tự auto xuất hóa đơn luôn , em chưa kịp báo bên cảng thì họ xuất luôn chi phí tại cảng ạ
vì khách hàng k lấy hóa đơn nên chi phí đầu vào của lô hàng này em k kê khai luôn, trước đó sếp lại tự đi thanh toán cho cảng từ tài khoản công ty nữa, nên giờ em k biết xử lý sao, đang treo tài khoản công nợ ạ
rất mong nhận đc hồi âm của anh, em cảm ơn !
Cái này xử lý theo hai cách.
Cách 1:Xuất hóa đơn đầu ra cho khách hàng ,không lấy hóa đơn thì giữ lại .Kê khai hóa đơn đầu vào để triệt tiêu công nợ bên nhà cung cấp.Việc điều chỉnh cũng không khó.Cần cân đối hàng hóa
Cách 2:Làm lụi,Lấy hóa đơn đầu vào kê khai để triệt tiêu công nợ .Cân đối hàng hóa.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA