Kế toán Gara ô tô

Học Kế Kiểm

Học Kế Kiểm

Sơ cấp
26/12/22
10
1
3
25
Bên em làm Gara ô tô đang 2 nguồn thu từ chi phí sửa chữa và bán phụ tùng. Mọi người cho em hỏi:

1. Các vật tư mà bên em bán ra như Lọc gió, lọc dầu, đèn xe ... thì hạch toán vào 152 được không hay vào TK 156 ạ?

2. Đối với các nguyên vật liệu khác như là: keo, xăng chạy thử, đá mài, chất tẩy rửa, que hàn....không kê trên hóa đơn thì kho xử lý như nào vậy ạ? Hạch toán xuất kho, hay xây dựng định mức xuất kho hàng tháng phải làm như thế nào ạ?

------------
Vì em lần đầu làm kế toán cho gara nên rất mong được mọi người giúp đỡ ạ.

• Like
Reactions: Nguyencongthuy
Khóa học Quản trị dòng tiền
Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,384
113
50
TP.HCM
Bên em làm Gara ô tô đang 2 nguồn thu từ chi phí sửa chữa và bán phụ tùng. Mọi người cho em hỏi:

1. Các vật tư mà bên em bán ra như Lọc gió, lọc dầu, đèn xe ... thì hạch toán vào 152 được không hay vào TK 156 ạ?

2. Đối với các nguyên vật liệu khác như là: keo, xăng chạy thử, đá mài, chất tẩy rửa, que hàn....không kê trên hóa đơn thì kho xử lý như nào vậy ạ? Hạch toán xuất kho, hay xây dựng định mức xuất kho hàng tháng phải làm như thế nào ạ?

------------
Vì em lần đầu làm kế toán cho gara nên rất mong được mọi người giúp đỡ ạ.
Em cần phân biệt hàng hoá sử dụng cho hoạt động nào sẽ ghi nhận vào tài khoản kho tương ứng.
Có thể, khi mua phụ tùng sẽ mua chung cho cả 2 hoạt động. Nếu tách được số lượng dùng cho hoạt động nào ngay từ đầu thì bút toán nhập kho tách luôn 2 tài khoản; Nếu không tách được ngay thì tạm nhập kho thương mại - TK156, khi xuất để dùng cho hoạt động sửa chữa thì phải điều chuyển sang kho NVL - TK152 trước.

Phần mềm Kế toán MISA

Phần mềm Kế toán MISA

Đối tác đồng hành
Thành viên BQT
23/12/22
46
3
8
amis.misa.vn
Xin chào Anh/chị, các thắc mắc của Anh chị đã được MISA giải đáp trong bài viết Hướng dẫn chi tiết hạch toán kế toán doanh nghiệp sữa chữa ô tô. Hi vọng sẽ giúp ích được cho Quý độc giả! Mời đọc Tại đây

______
MISA SME - Phần mềm Kế toán phổ biến nhất Việt Nam: https://sme.misa.vn/

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA