KẾ TOÁN HÓA ĐƠN

• Thread starter Hằng NA
  • Ngày gửi
H

Hằng NA

Cao cấp
8/8/17
235
40
28
28
anh chị cho em hỏi ạ
bên em mua cát mà họ xuất nội dung đc mỗi chữ cát mà lúc xuất ra em báo sếp là chỉ đc xuất ra loại cát như mua vào thôi
mà sếp cứ bảo xuất cát vàng được k sao
sau này thuế vào họ k chấp nhận xuất như vậy đâu đúng không anh chị,
mà sếp em cứ mặc định là xuất ra cát vàng đều đc mặc dù mua vào là cát thôi,
giải thích thì sếp coi như k biết , em nói thẳng là sau này thuế vào mà có bắt lỗi này thì kế toán k chịu trách nhiệm,
bên em là cty thương mại ạ
anh chị cho em lời khuyên với ạ :(((

Khóa học Quản trị dòng tiền
Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,700
1,381
113
50
TP.HCM
anh chị cho em hỏi ạ
bên em mua cát mà họ xuất nội dung đc mỗi chữ cát mà lúc xuất ra em báo sếp là chỉ đc xuất ra loại cát như mua vào thôi
mà sếp cứ bảo xuất cát vàng được k sao
sau này thuế vào họ k chấp nhận xuất như vậy đâu đúng không anh chị,
mà sếp em cứ mặc định là xuất ra cát vàng đều đc mặc dù mua vào là cát thôi,
giải thích thì sếp coi như k biết , em nói thẳng là sau này thuế vào mà có bắt lỗi này thì kế toán k chịu trách nhiệm,
bên em là cty thương mại ạ
anh chị cho em lời khuyên với ạ :(((
Nếu kế toán đủ hiểu biết và vận dụng được các VBPL tốt, thuyết phục được chủ DN đồng thuận với tư vấn của kế toán thì quá tốt.
Nếu các bạn chưa đủ sức thuyết phục thì những tình huống như thế này, nên viết email, phân tích hợp lý / hợp lệ là thế nào để đưa đề xuất. Chủ DN chỉ đạo ngược với tư vấn của mình thì họ sẽ tự chịu rủi ro và các bạn có bằng chứng miễn trừ trách nhiệm cho bản thân.

H

Hằng NA

Cao cấp
8/8/17
235
40
28
28
Nếu kế toán đủ hiểu biết và vận dụng được các VBPL tốt, thuyết phục được chủ DN đồng thuận với tư vấn của kế toán thì quá tốt.
Nếu các bạn chưa đủ sức thuyết phục thì những tình huống như thế này, nên viết email, phân tích hợp lý / hợp lệ là thế nào để đưa đề xuất. Chủ DN chỉ đạo ngược với tư vấn của mình thì họ sẽ tự chịu rủi ro và các bạn có bằng chứng miễn trừ trách nhiệm cho bản thân.
Em xử lý tình huống như vậy là đúng theo luật kế toán đúng không ạ
Em thì yêu cầu đầu vào họ xuất đúng loại cát như họ bán
Mà do sếp vì ham lợi nhuận quá nên báo xuất ra cát vàng được ( vì giá cát vàng cao hơn các loại cát khác ạ )
Trong khi đó đầu vào bên bán xuất mỗi nội dung chữ cát ( do sếp báo bên bán để vậy thôi, k ghi rõ tên cát cụ thể )
Em thì hoàn toàn k đồng ý cách xử lý hoá đơn như vậy ạ, vì rõ ràng là sai nghiệp vụ của kế toán em biết đó làm k đúng mà vẫn cứ làm là sai ạ
Cơ quan thuế thì họ có thể check ra được mỏ cát nào được phép kinh doanh loại cát gì đúng không chị , nên đâu qua đc mắt cơ quan thuế ạ
Mong chị tư vấn giúp thêm ạ. Em cảm ơn !

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,700
1,381
113
50
TP.HCM
Em xử lý tình huống như vậy là đúng theo luật kế toán đúng không ạ
Em thì yêu cầu đầu vào họ xuất đúng loại cát như họ bán
Mà do sếp vì ham lợi nhuận quá nên báo xuất ra cát vàng được ( vì giá cát vàng cao hơn các loại cát khác ạ )
Trong khi đó đầu vào bên bán xuất mỗi nội dung chữ cát ( do sếp báo bên bán để vậy thôi, k ghi rõ tên cát cụ thể )
Em thì hoàn toàn k đồng ý cách xử lý hoá đơn như vậy ạ, vì rõ ràng là sai nghiệp vụ của kế toán em biết đó làm k đúng mà vẫn cứ làm là sai ạ
Cơ quan thuế thì họ có thể check ra được mỏ cát nào được phép kinh doanh loại cát gì đúng không chị , nên đâu qua đc mắt cơ quan thuế ạ
Mong chị tư vấn giúp thêm ạ. Em cảm ơn !
Tư duy và xử lý của em là phù hợp rồi.
Việc xuất hoá đơn với nội dung mặt hàng không đúng với thực tế có thể bị quy thành xuất hoá đơn khống và vi phạm này bị phạt không nhẹ.

H

Hằng NA

Cao cấp
8/8/17
235
40
28
28
Tư duy và xử lý của em là phù hợp rồi.
Việc xuất hoá đơn với nội dung mặt hàng không đúng với thực tế có thể bị quy thành xuất hoá đơn khống và vi phạm này bị phạt không nhẹ.
em cảm ơn chị nhiều ạ !

• Like
Reactions: Viet Huong

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA