Về tính giá thực tế nhập kho CCDC đối với kế toán hành chính sự nghiệp

• Thread starter thmdc
  • Ngày gửi
T

thmdc

Sơ cấp
18/1/23
2
0
1
21
Em được học ở trên lớp rằng

"Giá thực tế công cụ, dụng cụ mua ngoài nhập kho để sử dụng cho hoạt động hành chính, sự nghiệp, dự án hoặc sử dụng cho hoạt động đầu tư XDCB được tính theo giá mua thực tế ghi trên hóa đơn (gồm cả thuế GTGT). Các chi phí có liên quan đến việc mua công cụ, dụng cụ (chi phí thu mua, vận chuyển, bốc xếp...) được ghi trực tiếp vào các tài khoản chi phí có liên quan đến việc sử dụng công cụ, dụng cụ (các Tài khoản loại 6 hoặc Tài khoản loại 2: TK 241- Xây dựng cơ bản dở dang) mua về nhập kho"

Em có một thắc mắc là tại sao các chi phí liên quan đến việc mua công cụ dụng cụ lại không tính vào nguyên giá theo nguyên tắc giá gốc mà lại phải hạch toán vào các tài khoản đầu 6 hoặc đầu 2 ạ.
Em hi vọng sẽ được giải đáp ạ. Em cảm ơn mọi người!

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,384
113
50
TP.HCM
Em được học ở trên lớp rằng

"Giá thực tế công cụ, dụng cụ mua ngoài nhập kho để sử dụng cho hoạt động hành chính, sự nghiệp, dự án hoặc sử dụng cho hoạt động đầu tư XDCB được tính theo giá mua thực tế ghi trên hóa đơn (gồm cả thuế GTGT). Các chi phí có liên quan đến việc mua công cụ, dụng cụ (chi phí thu mua, vận chuyển, bốc xếp...) được ghi trực tiếp vào các tài khoản chi phí có liên quan đến việc sử dụng công cụ, dụng cụ (các Tài khoản loại 6 hoặc Tài khoản loại 2: TK 241- Xây dựng cơ bản dở dang) mua về nhập kho"

Em có một thắc mắc là tại sao các chi phí liên quan đến việc mua công cụ dụng cụ lại không tính vào nguyên giá theo nguyên tắc giá gốc mà lại phải hạch toán vào các tài khoản đầu 6 hoặc đầu 2 ạ.
Em hi vọng sẽ được giải đáp ạ. Em cảm ơn mọi người!
Đây là quy định dành cho các đơn vị HCSN.

Chi phí đầu vào của khối HCSN hầu như là chi phí tiêu hao, không phải là chi phí sẽ hình thành nên doanh thu nên sẽ không ghi nhận giống doanh nghiệp để đảm bảo tính giá thành/giá vốn đúng và đủ. Người ta phân loại chi phí theo tính chất hoạt động và nguồn tài chính sử dụng => VD khoản chi thường xuyên hay không thường xuyên, nguồn cấp kinh phí là từ cấp trên hay từ khoản thu sự nghiệp. Do đó việc ghi nhận chi phí sẽ thực hiện như em đã trình bày.

Khóa học Quản trị dòng tiền

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA