Hạch toán các khoản lương

• Thread starter Lưu Tranh
  • Ngày gửi
L

Lưu Tranh

Sơ cấp
23/5/23
30
4
8
22
Mọi người cho e hỏi về nghiệp vụ này với ạ:
- tiền lương phải trả cho CN trực tiếp sx số là 8.000.000. thì e hạch toán là Nợ tk 622 có tk 334: 8.000.000.
- nhưng đề còn 1 ý là: tiền lương thực tế phát sinh này vượt 5% số với định mức thì nên hạch toán như thế nào ạ?
Mong anh chị trong nhóm có thể giúp em giải đáp với ạ. Em cảm ơn ❤️

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,384
113
50
TP.HCM
Mọi người cho e hỏi về nghiệp vụ này với ạ:
- tiền lương phải trả cho CN trực tiếp sx số là 8.000.000. thì e hạch toán là Nợ tk 622 có tk 334: 8.000.000.
- nhưng đề còn 1 ý là: tiền lương thực tế phát sinh này vượt 5% số với định mức thì nên hạch toán như thế nào ạ?
Mong anh chị trong nhóm có thể giúp em giải đáp với ạ. Em cảm ơn ❤️
Theo quy định, chỉ được tính vào giá thành sản phẩm phần chi phí trong định mức, phần vượt định mức ghi vào chi phí giá vốn trong kỳ.

Theo dữ kiện em cung cấp, bút toán ghi chi phí lương vẫn là Nợ TK622 / Có TK334 nhưng chỉ ghi phần giá trị trong định mức, 5% vượt định mức sẽ ghi Nợ TK632 / Có TK334.

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

Lưu Tranh

Sơ cấp
23/5/23
30
4
8
22
Theo quy định, chỉ được tính vào giá thành sản phẩm phần chi phí trong định mức, phần vượt định mức ghi vào chi phí giá vốn trong kỳ.

Theo dữ kiện em cung cấp, bút toán ghi chi phí lương vẫn là Nợ TK622 / Có TK334 nhưng chỉ ghi phần giá trị trong định mức, 5% vượt định mức sẽ ghi Nợ TK632 / Có TK334.

Dạ, cho em hỏi thêm là nếu trong TH trích BHXH thì nên tính dựa trên tiền lương thực tế vượt định mức hay chỉ tính trên tiền lương theo định mức thôi ạ?

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,384
113
50
TP.HCM
Dạ, cho em hỏi thêm là nếu trong TH trích BHXH thì nên tính dựa trên tiền lương thực tế vượt định mức hay chỉ tính trên tiền lương theo định mức thôi ạ?
BHXH đóng trên cơ sở tổng thu nhập nhận được trừ đi các khoản không thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc (phụ cấp ăn giữ ca, phụ cấp điện thoại, phụ cấp đi lại, thưởng,... - các khoản này được quy định rõ trong luật BHXH).

Có thể hiểu là khoản phải nộp BHXH thì không xét đến trong hay ngoài định mức mà căn cứ vào mức lương thoả thuận trên hợp đồng lao động. Chi phí BHXH được hạch toán vào chi phí chung của công trình hoặc chi phí quản lý của doanh nghiệp nên không theo định mức.