Không có chứng từ có ghi nhận TSCĐ được không

• Thread starter xuân KT086
  • Ngày gửi
xuân KT086

xuân KT086

Sơ cấp
29/12/22
40
17
8
26
Công ty không ghi nhận TSCĐ có đc không A/C.. Chả là sếp mua máy móc mà k có 1 lấy tờ giấy hay hóa đơn nào hết. Nên em không cho vào TSCĐ và k trích khấu hao dc. Nhưng cứ hằng năm cuối năm có kế toán của xã gọi lên hỏi thống kê là trong năm mình có ghi nhận TSCĐ nào không và em cứ trả lời là khoog ạ? Nhưng em đang thắc mắc nếu k ghi nhận TSCĐ có bị sao k ah.

• Like
Reactions: MINA
Khóa học Quản trị dòng tiền
xuân KT086

xuân KT086

Sơ cấp
29/12/22
40
17
8
26
Đâm lao thì phải theo lao thôi kkk... tránh đừng để bị phát hiện, nếu lỡ bị phát hiện thì biến tấu nguồn gốc đi nhá kkk
Bác ơi, em hỏi thật đó. Vì thấy nh ns ng là k có hóa đơn hay bất cứ chứng từ nào thì k ghi nhận, Ng thì ns vẫn ghi nhận nhưng sau cũng bị loại thẳng tay, Nhưng vẫn có ng ns thay vì đặt câu hỏi có ghi nhận hay k thì nên hỏi làm thế nào để ghi nhận và cp được tính khấu hao thực tế. Nhưng k có lấy 1 chứng từ nếu làm vậy sau này cũng bị loại thẳng tay thoooi phải k ạ

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,384
113
50
TP.HCM
Bác ơi, em hỏi thật đó. Vì thấy nh ns ng là k có hóa đơn hay bất cứ chứng từ nào thì k ghi nhận, Ng thì ns vẫn ghi nhận nhưng sau cũng bị loại thẳng tay, Nhưng vẫn có ng ns thay vì đặt câu hỏi có ghi nhận hay k thì nên hỏi làm thế nào để ghi nhận và cp được tính khấu hao thực tế. Nhưng k có lấy 1 chứng từ nếu làm vậy sau này cũng bị loại thẳng tay thoooi phải k ạ
Đã làm kế toán, việc đầu tiên là phải ghi chép chi phí thực tế của DN. Nếu không có hoá đơn chứng từ hợp lệ, thì loại chi phí khi tính thuế, chứ không thể vì lý do không có hoá đơn đằng nào cũng bị loại thì ghi chi phí làm gì.

Đối với sản phẩm mua từ cá nhân không kinh doanh, VBPL về thuế GTGT, thuế TNDN đều hướng dẫn cụ thể cách thức để chi phí được xem là hợp lý hợp lệ.
Mua tài sản từ cá nhân không kinh doanh, không phải kê khai nộp thuế GTGT (nghĩa là không phải xuất hoá đơn), tuy nhiên phải KK nộp thuế TNCN.

Việc kê toán của xã hỏi thăm mỗi năm về việc có TSCĐ không, chủ yếu phục vụ việc thống kê của các cấp Nhà Nước thôi, không có gì nghiêm trọng. Nhưng việc bỏ tiền ra mua TS, không ghi sổ nên không trừ được chi phí khấu hao là đã thất thoát 20% thuế TNDN, đồng thời tạo nên lợi nhuận ảo - mà khi chia lợi nhuận sau thuế thì cá nhân phải nộp 5% thuế TNCN từ đầu tư vốn nữa.

xuân KT086

xuân KT086

Sơ cấp
29/12/22
40
17
8
26
Đã làm kế toán, việc đầu tiên là phải ghi chép chi phí thực tế của DN. Nếu không có hoá đơn chứng từ hợp lệ, thì loại chi phí khi tính thuế, chứ không thể vì lý do không có hoá đơn đằng nào cũng bị loại thì ghi chi phí làm gì.

Đối với sản phẩm mua từ cá nhân không kinh doanh, VBPL về thuế GTGT, thuế TNDN đều hướng dẫn cụ thể cách thức để chi phí được xem là hợp lý hợp lệ.
Mua tài sản từ cá nhân không kinh doanh, không phải kê khai nộp thuế GTGT (nghĩa là không phải xuất hoá đơn), tuy nhiên phải KK nộp thuế TNCN.

Việc kê toán của xã hỏi thăm mỗi năm về việc có TSCĐ không, chủ yếu phục vụ việc thống kê của các cấp Nhà Nước thôi, không có gì nghiêm trọng. Nhưng việc bỏ tiền ra mua TS, không ghi sổ nên không trừ được chi phí khấu hao là đã thất thoát 20% thuế TNDN, đồng thời tạo nên lợi nhuận ảo - mà khi chia lợi nhuận sau thuế thì cá nhân phải nộp 5% thuế TNCN từ đầu tư vốn nữa.
Thật sự là em kiến thức chưa nắm vững, còn bập bẹ, nên khi vào làm em có 1 chị bạn đôi chút e vẫn có hỏi chị ấy, và c ấy bảo rằng k có chứng từ k cần vào sổ, cho nên e mới để tận bây giờ mới hỏi mn ở đây ạ
Vậy bây giờ mình phải làm lại sổ sách, chứng từ, kê khai bổ sung lại à c. Cái này bắt đầu từ tháng 12 năm 2022 ạ

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,384
113
50
TP.HCM
Thật sự là em kiến thức chưa nắm vững, còn bập bẹ, nên khi vào làm em có 1 chị bạn đôi chút e vẫn có hỏi chị ấy, và c ấy bảo rằng k có chứng từ k cần vào sổ, cho nên e mới để tận bây giờ mới hỏi mn ở đây ạ
Vậy bây giờ mình phải làm lại sổ sách, chứng từ, kê khai bổ sung lại à c. Cái này bắt đầu từ tháng 12 năm 2022 ạ
Nếu phát hiện sai sót trọng yếu thì nên trình bày lại sổ sách kế toán, BCTC và nộp bổ sung các tờ khai thuế liên quan trước khi CQ thuế thanh / kiểm tra.

Đồng thời cần tìm hiểu thêm để biết cách lập các chứng từ chi tiết liên quan nghiệp vụ nhằm đảm bảo chi phí được trừ khi tính thuế. Nếu không đủ điều kiện được trừ theo quy định thì kế toán vẫn ghi sổ và loại chi phí khi tính thuế TNDN.

• Love
Reactions: xuân KT086
Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,384
113
50
TP.HCM
Thêm nữa, nếu em đang ở TPHCM hoặc HN thì nên tham gia các CLB nghiệp vụ của Webketoan để được học hỏi và hướng dẫn nâng cao nghiệp vụ.

Nhắn riêng cho chị thông tin liên lạc, chị sẽ giới thiệu em tham gia các CLB này.

xuân KT086

xuân KT086

Sơ cấp
29/12/22
40
17
8
26
Thêm nữa, nếu em đang ở TPHCM hoặc HN thì nên tham gia các CLB nghiệp vụ của Webketoan để được học hỏi và hướng dẫn nâng cao nghiệp vụ.

Nhắn riêng cho chị thông tin liên lạc, chị sẽ giới thiệu em tham gia các CLB này.
em cảm ơn c. Em ở tận ngoài nghệ an chị ạ. Cảm ơn chị đã có những chia sẻ cũng như gúp đỡ em trong cv lâu giờ ạ

• Love
Reactions: Viet Huong

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA