Mới khởi nghiệp tìm hiểu cơ bản về Lợi nhuận - Thuế TNDN - Thuế GTGT

• Thread starter noobfarmer
  • Ngày gửi
N

noobfarmer

Sơ cấp
7/9/23
1
1
1
35
Dạ em xin chào BQT và các anh chị em
Em trước giờ là hộ kinh doanh, đóng thuế khoán đã quen rồi, nay chuyển sang Công ty có nhiều cái bỡ ngỡ, đọc và xem đã nhiều nhưng có một số cái còn lấn cấn. Mong anh chị em xem giúp e bài toán dưới đây e tính có chính xác chưa
Ví dụ

• Em nhập một sản phẩm có giá chưa VAT là 10 triệu đồng - thuế VAT đầu vào là 1 triệu đồng. Em thanh toán thực tế cho bên cung cấp là 11 triệu
  • Sau đó em bán ra với giá chưa VAT là 11 triệu đồng - thuế VAT đầu ra là 1,1 triệu đồng. Bên mua thanh toán thực tế cho em là 12,1 triệu đồng
  • Giả sử em không có chi phí nào phát sinh trong quá trình bán hàng,
  • Vậy thì thuế VAT e cần nộp là : 1,1 - 1 = 0.1 triệu đồng (100 nghìn)
  • Thuế thu nhập doanh nghiệp em cần đóng là (giá bán chưa VAT - giá nhập chưa VAT)*20% = (11 triệu -10 triệu)*20% = 200 nghìn
  • Vậy thì tổng thuế e sẽ đóng là 200 nghìn + 100 nghìn đúng không các anh chị ?

• Like
Reactions: MINA
Khóa học Quản trị dòng tiền
K

Kiều Nữ Hoàng

Sơ cấp
21/2/24
2
1
3
36
Cách hiểu của bạn đúng rồi nhé. Bạn lưu ý thêm là thuế thu nhập doanh nghiệp của công ty mình thuộc đối tượng chịu thuế suất bao nhiêu % để làm cho đúng nhé. Nhớ tách thuế GTGT riêng, thuế TNDN riêng khi nộp tiền nhé - bạn cần điền đúng tiền đúng tiểu mục thì thuế mới cấn trừ được.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA