Có phải xuất hoá đơn điện tử khi trả lại hàng nhập khẩu?

ruupham

ruupham

Sơ cấp
19/9/23
2
0
1
33
Em chào các anh chị, mong được mọi người hỗ trợ em trường hợp này với ạ.
Công ty em mua nguyên liệu nhập khẩu để sản xuất hàng xuất khẩu, khi nhập khẩu không có thuế GTGT khâu nhập khẩu, NVL này không dùng hết nên xuất trả lại cho NCC nước ngoài, làm thủ tục xuất khẩu hàng hoá.
Vậy, trường hợp này có phải xuất hoá đơn GTGT hàng trả lại hay không? Và, nếu xuất hoá đơn thì kê khai hoá đơn ấy như thế nào?
Em cảm ơn cả nhà!

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tranbinh200780

Cao cấp
25/2/08
519
40
28
42
Thành Phố Hồ Chí Minh
Công ty em mua nguyên liệu nhập khẩu để sản xuất hàng xuất khẩu, khi nhập khẩu không có thuế GTGT khâu nhập khẩu, NVL này không dùng hết nên xuất trả lại cho NCC nước ngoài, làm thủ tục xuất khẩu hàng hoá.
Vậy, trường hợp này có phải xuất hoá đơn GTGT hàng trả lại hay không? Và, nếu xuất hoá đơn thì kê khai hoá đơn ấy như thế nào?
Em cảm ơn cả nhà!
Khi trả lại hàng, hai bên cần phải lập biên bản trả lại hàng (ghi rõ số lượng, giá trị hàng trả lại) và người mua phải viết hóa đơn, trên hóa đơn ghi rõ số lượng, đơn giá, thành tiền và lý do hàng trả lại. Khách hàng không lấy thì lưu giữ lại.

ruupham

ruupham

Sơ cấp
19/9/23
2
0
1
33
Em cảm ơn anh/chị rất nhiều ạ!

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,384
113
50
TP.HCM
Em cảm ơn cả nhà!
Đối với trường hợp cụ thể của bạn, khi trả hàng hoá nhập khẩu thì không xuất hoá đơn trả hàng nhé.

Trước đây luật thuế quy định khi trả hàng thì người mua xuất hoá đơn GTGT nhưng là áp dụng đối với mua bán trong nước.
Từ khi áp dụng hoá đơn điện tử theo TT 78/2021/TT-BTC thì người bán xuất hoá đơn trả hàng chứ không phải người mua (Tổng cục thuế vừa có Công văn 4511/TCT-CS ngày 11/10/2023) và cũng áp dụng với mua bán trong nước.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA