Đặt bảng quảng cáo có xem là doanh thu quảng cáo của công ty

• Thread starter MINA
  • Ngày gửi
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,035
410
83
46
Ninh Thuận
bên em kinh doanh ăn uống và được 1 đối tác đề nghị được đặt biển quảng cáo của đối tác tại nơi cty em kinh doanh và hàng tháng sẽ thanh toán tiền đặt biển quảng cáo này vào tài khoản công ty bên em.
Vậy bên em khi nhận tiền có phải xuất hóa đơn cho khoản thu này không?
Nếu xuất hóa đơn thì trong ngành nghề kinh doanh của bên em có phải thêm mục nào để phù hợp với khoản thu này không ạ

Khóa học Quản trị dòng tiền
Trương Lan

Trương Lan

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
21/10/15
826
315
63
1- Về hóa đơn cần xuất hóa đơn tại thời điểm thu tiền hoặc hoàn thành dịch vụ (thời điểm nào đến trước thì xuất hóa đơn);
2- Về đăng ký bs ngành nghề kinh doanh: nên bổ sung thêm ngành nghề nếu DM ngành nghề chưa có (chi tiết thì b đọc hoặc thuê bên vp luật họ làm dịch vụ cho nhanh nhé).

• Love
Reactions: MINA
Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,384
113
50
TP.HCM
bên em kinh doanh ăn uống và được 1 đối tác đề nghị được đặt biển quảng cáo của đối tác tại nơi cty em kinh doanh và hàng tháng sẽ thanh toán tiền đặt biển quảng cáo này vào tài khoản công ty bên em.
Vậy bên em khi nhận tiền có phải xuất hóa đơn cho khoản thu này không?
Nếu xuất hóa đơn thì trong ngành nghề kinh doanh của bên em có phải thêm mục nào để phù hợp với khoản thu này không ạ
Bạn cần cho biết thêm về cách thức đặt bảng quảng cáo. Nếu là bảng quảng cáo ngoài trời thì phải tuân thủ quy định chung (hỏi Google), và phải đăng ký ngành nghề kinh doanh.
Nếu đối tác không có giao dịch mua bán hàng hoá qua lại với DN của bạn thì cũng phải đăng ký ngành nghề kinh doanh.
Nếu đối tác có giao dịch kinh doanh với DN, và chỉ là treo hình ảnh của đối tác trong khuôn viên địa điểm kinh doanh của bạn, kích thước nhỏ như kiểu 1 áp-phích hoặc một màn hình trình chiếu thì hai bên có thể thoả thuận cụ thể trong hợp đồng chính về việc này thì không cần đăng ký ngành nghề kinh doanh.
Việc xuất hoá đơn GTGT là đương nhiên. Nếu có ĐKKD thì ghi nhận doanh thu DV 5113 / nếu không ĐKKD thì ghi nhận TN khác 711.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA