Kế toán thương mại điện tử

• Thread starter thaokhoi79
  • Ngày gửi
T

thaokhoi79

Trung cấp
21/9/12
64
1
6
hà nội
Em chào anh chị.

Công ty em mới thành lập, hoạt động về lĩnh vực thương mại điện tử, cũng cấp dịch vụ quảng cáo online sản phẩm cho khách hàng

Hiện nay em đang có rất nhiều thắc mắc về việc ghi nhận doanh thu chi phí của công ty, cũng như những hóa đơn chứng từ hợp lệ để ghi nhận.

Mọi hoạt động của công ty đều là những giao dịch online, Chỉ có các email trao đổi cung cấp dịch vụ và xác nhận việc thanh toán... Em in ra làm căn cứ xác nhận doanh thu và chi phí được không ạ.

Khách hàng của bên em và chi phí mua phần mềm của công ty đều là bên nước ngoài. Khi ghi nhận doanh thu chi phí em còn phải ghi nhận thêm thuế nào nữa không ạ?

Doanh thu chi phí của bên em đều là ngoại tệ, em phải xử lý để lập báo cáo tài chính như thế nào ạ.

EM xin cảm ơn anh chị nhiều nhiều :)

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

ketoanthattinh

Cao cấp
8/12/05
282
4
18
Mơ về nơi xa lém!
Ðề: Kế toán thương mại điện tử

Em chào anh chị.

Công ty em mới thành lập, hoạt động về lĩnh vực thương mại điện tử, cũng cấp dịch vụ quảng cáo online sản phẩm cho khách hàng

Hiện nay em đang có rất nhiều thắc mắc về việc ghi nhận doanh thu chi phí của công ty, cũng như những hóa đơn chứng từ hợp lệ để ghi nhận.

Mọi hoạt động của công ty đều là những giao dịch online, Chỉ có các email trao đổi cung cấp dịch vụ và xác nhận việc thanh toán... Em in ra làm căn cứ xác nhận doanh thu và chi phí được không ạ.

Khách hàng của bên em và chi phí mua phần mềm của công ty đều là bên nước ngoài. Khi ghi nhận doanh thu chi phí em còn phải ghi nhận thêm thuế nào nữa không ạ?

Doanh thu chi phí của bên em đều là ngoại tệ, em phải xử lý để lập báo cáo tài chính như thế nào ạ.

EM xin cảm ơn anh chị nhiều nhiều :)

Các chứng từ hợp lệ (hợp đồng, hóa đơn, bảng kê chi tiết giao dịch...) để ghi nhận doanh thu/chi phí thì phải đáp ứng được quy định của pháp luật (Luật Giao dịch điện tử và các nghị định hướng dẫn).

Chú ý là trong tất cả các chứng từ đều phải thể hiện được Tài khoản thanh toán là tài khoản của công ty. Tuyệt đối không sử dụng tài khoản khác, nếu không các khoản chi phí sẽ bị loại ra khỏi chi phí hợp lý.

Nếu mua dịch vụ của bên nước ngoài và quảng cáo online (không thường trú tại VN) thì cty VN sẽ phải đóng thuế nhà thầu nước ngoài (Thông tư 60/2012/TT-BTC) cho bên nước ngoài

Hạch toán liên quan đến doanh thu/chi phí ngoại tệ thì phải chú ý tới việc ghi nhận tỷ giá + chênh lệch tỷ giá theo Thông tư 179/2012/TT-BTC

B

baobao le

Guest

xin loi vì mình không biết đăng bài trong diễn đàn nên mình dùng cách này. bạn có biết nộp thuế môn bài ntn không? công ty mình lẽ ra phải nộp là 1,5tr do vốn điều lệ dưới 5tỷ nhưng kế toán bên mình lại chỉ nộp có 1tr . xin hỏi bây giờ phải l;àm sao ạ. trả lời giúp mình với . xin cảm ơn

K

ketoanthattinh

Cao cấp
8/12/05
282
4
18
Mơ về nơi xa lém!

xin loi vì mình không biết đăng bài trong diễn đàn nên mình dùng cách này. bạn có biết nộp thuế môn bài ntn không? công ty mình lẽ ra phải nộp là 1,5tr do vốn điều lệ dưới 5tỷ nhưng kế toán bên mình lại chỉ nộp có 1tr . xin hỏi bây giờ phải l;àm sao ạ. trả lời giúp mình với . xin cảm ơn

Nộp lại tờ khai thuế mốn bài với mức phải nộp là 1,5 triệu
Nộp thêm vào kho bạc số thuế 0,5 triệu còn thiếu

B

baobao le

Guest

dạ . nghĩa là bây giờ em đi nộp lại cái hoá đơn mới nộp đó cho kho bạc rồi nộp thêm 0,5 tr nữa phải không ạ.
em ra kho bạc nơi lần trước kế toán bên em nộp để nộp lại phải không ạ.

dạ . nghĩa là bây giờ em đi nộp lại cái hoá đơn mới nộp đó cho kho bạc rồi nộp thêm 0,5 tr nữa phải không ạ.

K

ketoanthattinh

Cao cấp
8/12/05
282
4
18
Mơ về nơi xa lém!

Nộp lại tờ khai thuế môn bài năm 2013
Ra kho bạc nộp bổ sung 0,5 triệu

T

thaokhoi79

Trung cấp
21/9/12
64
1
6
hà nội

Bạn ơi, bạn vào từng mục, ở góc bên trái có ô "gửi đề tài mới" mà, bạn kích vào đó là tạo được đề tài mới.

Các chứng từ hợp lệ (hợp đồng, hóa đơn, bảng kê chi tiết giao dịch...) để ghi nhận doanh thu/chi phí thì phải đáp ứng được quy định của pháp luật (Luật Giao dịch điện tử và các nghị định hướng dẫn).

Chú ý là trong tất cả các chứng từ đều phải thể hiện được Tài khoản thanh toán là tài khoản của công ty. Tuyệt đối không sử dụng tài khoản khác, nếu không các khoản chi phí sẽ bị loại ra khỏi chi phí hợp lý.

Nếu mua dịch vụ của bên nước ngoài và quảng cáo online (không thường trú tại VN) thì cty VN sẽ phải đóng thuế nhà thầu nước ngoài (Thông tư 60/2012/TT-BTC) cho bên nước ngoài

Hạch toán liên quan đến doanh thu/chi phí ngoại tệ thì phải chú ý tới việc ghi nhận tỷ giá + chênh lệch tỷ giá theo Thông tư 179/2012/TT-BTC

Công ty em không có hợp đồng hay hóa đơn, chỉ có email qua lại là sẽ mua tên miền hoặc host. Khi bên em chuyển tiền thì nhà cung cấp sẽ cung cấp dịch vụ cho bên em. Khi bên em làm Quảng cáo cho KH cũng không có hợp đồng. Chỉ có email xác nhận thanh toán của KH thôi ạ. Em cứ in ra lưu lại, và hạch toán DT chi phí theo sổ phụ NH về các khoản thanh toán có được k ạ?

Sửa lần cuối:
K

ketoanthattinh

Cao cấp
8/12/05
282
4
18
Mơ về nơi xa lém!

In chứng từ điện tử ra giấy nhưng vẫn phải lưu trữ toàn bộ các chứng từ điện tử (hợp đồng, đề nghị, thông báo, tuyên bố, hóa đơn hoặc tài liệu khác do các bên đưa ra liên quan tới việc giao kết hay thực hiện hợp đồng) vì các chứng từ điện tử có giá trị cao nhất khi cần chứng minh với cơ quan quản lý

Làm thương mại điện tử nên tham khảo văn bản này nhé: www.hcmpc.com.vn\customer\upload\taive\NhungDieuCanBiet_HDDT.pdf

T

trungkien47a

Trung cấp
30/8/10
181
1
18
lam dong

thanks bác nhiều.....................................

Q

quynhvy78

Sơ cấp
19/7/16
1
0
1
34
Xin chào các anh chị! e là thành viên mới, e muốn nhờ các anh chị giúp đỡ ạ.
Cty e hoạt động về lĩnh vực thương mại điện tử, E muốn thàm khảo về các phương pháp tính điểm đối với kinh doanh thương mại điện tử, và cách hoạch toán cụ thể với phương pháp tính điểm đó với ạ. Em cảm ơn !

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA