Mỗi tuần một chuyên đề

Điều kiện miễn thuế NK đối với hàng mẫu

• Thread starter bichvan.tax06
  • Ngày gửi
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
taoxanh mong webkt giúp đỡ e vấn đề này với ạ!!!
Cty e đang chuẩn bị ký kết Hợp Đồng gia công hàng XK cho một đối tác nước ngoài, nay bên em muốn nhập khẩu trước một số lượng hàng về làm mẫu nhưng không biết quy định của Pháp Luật hiện hành về vấn đề này ntn?Cty e có được miễn thuế NK đối với lô hàng mẫu không?
Em xin cảm ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
kidmandang

kidmandang

Giang Hồ Thuật Sĩ
10/11/05
522
2
18
HCM
Hàng nhập khẩu thì mẫu loại gì cũng phải đóng thuế bạn táo chín ạ! nếu ko các pác cứ nhập về để bán có ai mà kiểm duyệt nổi.

B

bikini

User đã bị cấm truy cập
14/12/06
50
0
0
bờ biển
Hàng mẫu do các tổ chức nước ngoài tặng, cho, biếu cá nhân, tổ chức tại Việt Nam trong hạn mức do chính phủ cho phép thì được xét miễn thuế

Note: chỉ là được xét thôi chứ không phải được cho

Hàng mẫu mua về nếu không nằm trong các loại hàng được miễn thuế thì phải đóng thuế. Hàng nào được miễn thuế thì đề nghị tham khảo Điều 16 Luật Thuế Xuất Nhập Khẩu

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
bikini thân mến!!Bên em là hàng mẫu mua về thôi,và nằm trong diện nộp thuế nhưng em nghĩ hàng mẫu thì có điều kiện riêng để miễn thuế.
em nghĩ là doanh nghiệp cần có Hợp Đồng xuất khẩu sp, trong đó quy định rõ ràng hàng mẫu ko po thanh toán ghi cụ thể số lượng mẫu là được?hàng mẫu NK này chỉ sd mục đích làm mẫu để sxsp Xk và được hải quan đóng dấu ,ghi nhận là hàng mẫu.
Số lượng hàng mẫu cho một mã hàng là đơn chiếc đúng ko ạ?
Còn Bộ chứng từ lô hàng khi làm thủ tục hải quan phải thể hiện rõ là hàng mẫu?e cần trợ giúp vấn đề này????

B

bikini

User đã bị cấm truy cập
14/12/06
50
0
0
bờ biển
bikini thân mến!!Bên em là hàng mẫu mua về thôi,và nằm trong diện nộp thuế nhưng em nghĩ hàng mẫu thì có điều kiện riêng để miễn thuế.
em nghĩ là doanh nghiệp cần có Hợp Đồng xuất khẩu sp, trong đó quy định rõ ràng hàng mẫu ko po thanh toán ghi cụ thể số lượng mẫu là được?hàng mẫu NK này chỉ sd mục đích làm mẫu để sxsp Xk và được hải quan đóng dấu ,ghi nhận là hàng mẫu.
Số lượng hàng mẫu cho một mã hàng là đơn chiếc đúng ko ạ?
Còn Bộ chứng từ lô hàng khi làm thủ tục hải quan phải thể hiện rõ là hàng mẫu?e cần trợ giúp vấn đề này????

có hợp đồng xuất khẩu => tạm nhập tái xuất hoặc gia công xuất khẩu
bạn phải xuất trả hàng sau khi trưng bày làm mẫu thì mới miễn thuế,
Nếu quy định rõ là Po không thanh toán thì bạn không được hạch toán chi phí mua hàng
hàng mua về làm mẫu hay hàng mua về bán đều nằm trong quy trình sản xuất kinh doanh. Không miễn thuế gì hết đâu. Bạn quên chuyện miễn thuế với hàng mua về làm mẫu đi
hàng mua về làm mẫu hay mua về bán thì hải quan không quan tâm, không thể hiện trên tờ khai

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
có hợp đồng xuất khẩu => tạm nhập tái xuất hoặc gia công xuất khẩu
bạn phải xuất trả hàng sau khi trưng bày làm mẫu thì mới miễn thuế,
Nếu quy định rõ là Po không thanh toán thì bạn không được hạch toán chi phí mua hàng
hàng mua về làm mẫu hay hàng mua về bán đều nằm trong quy trình sản xuất kinh doanh. Không miễn thuế gì hết đâu. Bạn quên chuyện miễn thuế với hàng mua về làm mẫu đi
hàng mua về làm mẫu hay mua về bán thì hải quan không quan tâm, không thể hiện trên tờ khai

taoxanh xin cảm ơn bikini nhiều.

Sửa lần cuối:
T

tuankq

Cao cấp
27/4/05
245
2
0
Hanoi, Vietnam
Cty e đang chuẩn bị ký kết Hợp Đồng gia công hàng XK cho một đối tác nước ngoài, nay bên em muốn nhập khẩu trước một số lượng hàng về làm mẫu nhưng không biết quy định của Pháp Luật hiện hành về vấn đề này ntn?Cty e có được miễn thuế NK đối với lô hàng mẫu không?
Em xin cảm ơn.

Thông tư 59/2007/TT-BTC ngày 14/6/2007, phần D, mục II, điểm 1.4.2.7: Hàng mẫu của các tổ chức, cá nhân từ nước ngoài gửi cho các tổ chức, cá nhân Việt Nam được thực hiện theo định mức xét miễn thuế là không vượt quá 30 (ba mươi) triệu đồng đối với tổ chức; và định mức miễn thuế không vượt quá 1 (một) triệu đồng đối với cá nhân hoặc trị giá hàng hoá vượt quá 1 (một) triệu đồng nhưng tổng số thuế phải nộp dưới 50.000 đồng.

Quy định như trên là "xét miễn thuế" chứ ko phải là được miễn thuế.
Hải quan cần xem xét hàng hóa NK đó cụ thể như thế nào để xét miễn thuế. Nhìn chung, nếu hàng hóa thuộc mặt hàng nhạy cảm, thuế suất cao, có nghi ngờ về trị giá khai báo thì thường phải nộp thuế.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Thông tư 59/2007/TT-BTC ngày 14/6/2007, phần D, mục II, điểm 1.4.2.7: Hàng mẫu của các tổ chức, cá nhân từ nước ngoài gửi cho các tổ chức, cá nhân Việt Nam được thực hiện theo định mức xét miễn thuế là không vượt quá 30 (ba mươi) triệu đồng đối với tổ chức; và định mức miễn thuế không vượt quá 1 (một) triệu đồng đối với cá nhân hoặc trị giá hàng hoá vượt quá 1 (một) triệu đồng nhưng tổng số thuế phải nộp dưới 50.000 đồng.

Hải quan cần xem xét hàng hóa NK đó cụ thể như thế nào để xét miễn thuế. Nhìn chung, nếu hàng hóa thuộc mặt hàng nhạy cảm, thuế suất cao, có nghi ngờ về trị giá khai báo thì thường phải nộp thuế.

Em cảm ơn anh nhiều đã giúp đỡ em.em hiểu roài.tks.

Sửa lần cuối:
B

bikini

User đã bị cấm truy cập
14/12/06
50
0
0
bờ biển

nhấn mạnh từ gửi CHO, chứ không phải gửi BÁN

L

luckyluck866

Guest
28/8/07
552
0
0
Đồ nhà quê!
Em xin cảm ơn.
---------
Đề nghị các Pác đọc kỹ phần Miễn thuế, xét miễn thuế trong TT 59 của BTC hưởng dẫnthi hành thuế XK, Nk nhé! ntn là hàng được miễn thuế và xét miễn thuế đã được Chính phủ quy định rõ rùi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA