Mỗi tuần một chuyên đề

Áp mã hàng NK trong trường hợp khác với mã hàng của nước XK

• Thread starter bichvan.tax06
  • Ngày gửi
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Em mong webkt giúp em vấn đề Áp mã hàng NK trong trường hợp khác với mã hàng của nước xuất khẩu.
Trường hợp mã số HS trên C/O form D khác với mã số do cơ quan hải quan phân loại đối với hàng hóa NK thực tế thì theo quy định của PL xử lý ntn?Giấy chứng nhận xuất xứ hàng hoá(C/O) trong trường hợp này có được coi là hợp lệ khi làm thủ tục hải quan ko?
Em xin cảm ơn nhiều ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

bikini

User đã bị cấm truy cập
14/12/06
50
0
0
bờ biển
Em mong webkt giúp em vấn đề Áp mã hàng NK trong trường hợp khác với mã hàng của nước xuất khẩu.
Trường hợp mã số HS trên C/O form D khác với mã số do cơ quan hải quan phân loại đối với hàng hóa NK thực tế thì theo quy định của PL xử lý ntn?Giấy chứng nhận xuất xứ hàng hoá(C/O) trong trường hợp này có được coi là hợp lệ khi làm thủ tục hải quan ko?
Em xin cảm ơn nhiều ạ.

C/O vẫn hợp lệ, không sao cả. Bạn cứ yên tâm làm thủ tục. Quan trọng là đúng tên hàng, model, tên người nhập và người xuất, số invoice thôi

T

trung1812

Cao cấp
31/3/06
211
6
0
44
Hải phòng
C/O vẫn hợp lệ, không sao cả. Bạn cứ yên tâm làm thủ tục. Quan trọng là đúng tên hàng, model, tên người nhập và người xuất, số invoice thôi

Hi, bạn nói thể chưa đủ. Người nhập khẩu nên xem xét mã số HS do cơ quan chức năng nước xuất khẩu thể hiện tại C/O mẫu D. Không loại trừ trường hợp hai mã số HS khác nhau (mã số khai báo và mã số tại CO) dẫn đến việc chênh lệch về thuế (do khác nhau thuế suất). Nếu có sự khác nhau thì phải xem lại thật kỹ càng xem mã số nào áp phù hợp hơn, nếu không sau này cơ quan hải quan tiến hành kiểm tra sau thông quan, phát hiện sự chênh lệch thuế do khai báo sai sẽ bị truy thu thuế. Về Nội dung thì C/O vẫn hợp lệ thôi, nhưng tính hợp pháp trong khai báo đối chiếu với chứng từ cung cấp thì không chuẩn. Bạn xem lại nhé.

B

bikini

User đã bị cấm truy cập
14/12/06
50
0
0
bờ biển
Hi, bạn nói thể chưa đủ. Người nhập khẩu nên xem xét mã số HS do cơ quan chức năng nước xuất khẩu thể hiện tại C/O mẫu D. Không loại trừ trường hợp hai mã số HS khác nhau (mã số khai báo và mã số tại CO) dẫn đến việc chênh lệch về thuế (do khác nhau thuế suất). Nếu có sự khác nhau thì phải xem lại thật kỹ càng xem mã số nào áp phù hợp hơn, nếu không sau này cơ quan hải quan tiến hành kiểm tra sau thông quan, phát hiện sự chênh lệch thuế do khai báo sai sẽ bị truy thu thuế. Về Nội dung thì C/O vẫn hợp lệ thôi, nhưng tính hợp pháp trong khai báo đối chiếu với chứng từ cung cấp thì không chuẩn. Bạn xem lại nhé.

cái này chỉ chính xác một phần nào đó, còn tùy vào quan điểm của mỗi nước mà có một mặt hàng có thể có mã khác nhau. Có một lần Bikini là thủ tục nhập thiết bị kiểm tra hệ thống điện tử xe, C/O của nước xuất khẩu ghi mã hàng xuất khẩu tương ứng với thiết bị điện tử nhưng về VN áp mã đó lại không được chấp nhận vì cán bộ hải quan nói lại xem xét và cho nó thành thiết bị kiểm tra

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
taoxanh xin cảm ơn trung 1812 và bikini nhiều.Sáng nay em có hỏi 1 chị,thì chị ấy cho biết:
Riêng về xác xuất hàng hoá,khi có sự khác biệt của mã HS ghi trên chứng nhận xuất xứ mẫu D do cơ quan thẩm quyền của nước Xk ban hành và mã HS do hải quan phân loại trong quá trình làm thủ tục hàng hóa NK thì Hải quan chưa coi đó là lý do để từ chối tính hợp lệ và hiệu lực của giấy chứng nhận xuất xứ mẫu D,nếu như lô hàng đáp ứng đầy đủ đk quy định của BTC,chính phủ và cq hải quan không có cơ sở chứng minh lô hàng gian lận về xuất xứ.

T

tuankq

Cao cấp
27/4/05
245
2
0
Hanoi, Vietnam
Em xin cảm ơn nhiều ạ.

Hàng hóa ở nước nào sẽ chịu sự phân loại mã số HS của nước đó, chính xác hơn là mã số thuế quan của nước đó. Bảng mã số thuế quan của các nước càng gần với mã HS quốc tế thì sẽ càng giống nhau. Ở nước Xk áp mã HS nào thì C/O sẽ ghi mã đó, có thể ko trùng với mã HS ở nước NK. Trừ điểm đó ra thì C/O khi đó vẫn đc coi là hợp lệ nếu các nội dung của C/O đúng với quy định.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Hàng hóa ở nước nào sẽ chịu sự phân loại mã số HS của nước đó, chính xác hơn là mã số thuế quan của nước đó. Bảng mã số thuế quan của các nước càng gần với mã HS quốc tế thì sẽ càng giống nhau. Ở nước Xk áp mã HS nào thì C/O sẽ ghi mã đó, có thể ko trùng với mã HS ở nước NK. Trừ điểm đó ra thì C/O khi đó vẫn đc coi là hợp lệ nếu các nội dung của C/O đúng với quy định.

em cảm ơn anh nhiều ạ.

T

thuxanh

Guest
23/5/07
7
0
0
Hải phòng
Theo luật thì việc áp mã HS của nước XK khác với nước NK thì ko có vấn đề gì , tuy nhiên tôi đã gặp rắc rối với cái FORM D khốn khổ này như sau:
Trong lô hàng nhập khẩu có tất cả 04 nhóm mặt hàng nhưng trong FORM D chỉ lại thể hiện mã HS cho 03 nhóm mặt hàng , Hải quan ( Hải Phòng ) xác nhận là 03 nhóm mặt hàng có thể hiện mã HS trên FORM D thì được hưởng thuế xuất ưu đãi , còn nhóm mặt hàng ko được thể hiện mã HS trên C/O thì phải chịu mức thuế xuất thông thường ( theo tôi nghĩ có lẽ ở đây Hải Quan đã sai ) .
Các bạn lưu ý : Nếu có ai gặp phải trường hợp tương tự như trên thì ngay lập tức phải rút ngay C/O lại và đâm ngay công văn nợ chứng từ vào để tiếp tục làm thủ tục nhập hàng , sau đó về xin cấp lại . hoặc phải giải mã ngay . nếu không mức chênh lệch giữa ưu đãi FORM D và thuế xuất thông thường là rất lớn. Tất cả là do bệnh Hành Chính của Hải Quan thôi . Các bạn vẫn phải cẩn thận kẻo chi phí lại phát sinh .

B

bikini

User đã bị cấm truy cập
14/12/06
50
0
0
bờ biển
Theo luật thì việc áp mã HS của nước XK khác với nước NK thì ko có vấn đề gì , tuy nhiên tôi đã gặp rắc rối với cái FORM D khốn khổ này như sau:
Trong lô hàng nhập khẩu có tất cả 04 nhóm mặt hàng nhưng trong FORM D chỉ lại thể hiện mã HS cho 03 nhóm mặt hàng , Hải quan ( Hải Phòng ) xác nhận là 03 nhóm mặt hàng có thể hiện mã HS trên FORM D thì được hưởng thuế xuất ưu đãi , còn nhóm mặt hàng ko được thể hiện mã HS trên C/O thì phải chịu mức thuế xuất thông thường ( theo tôi nghĩ có lẽ ở đây Hải Quan đã sai ) .
.

Hải Quan không sai. hải quan đã làm đúng đấy chứ

T

trung1812

Cao cấp
31/3/06
211
6
0
44
Hải phòng
Hải Quan không sai. hải quan đã làm đúng đấy chứ

Về trường hợp trên, tôi có nói là CO không hợp lệ đâu, tôi chỉ khuyên các bạn là nên cẩn trọng trong khai báo áp mã hàng hóa nhập khẩu nếu gặp trường hợp như vậy để tránh trường hợp sau này sẽ được kiểm tra sau thông quan và phát hiện có dấu hiệu nghi vấn thôi.
Trường hợp sau, tôi muốn hỏi là trong CO của bạn có ghi tên hàng và các nội dung hàng của nhóm hàng đó không? Nếu có ghi thì Hải quan sai, nếu không ghi thì hải quan đúng. Không nhất thiết là trên CO mẫu D phải có các nội dung về mã hàng hóa xuất nhập khẩu.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA