Mỗi tuần một chuyên đề

Thuế TNCN

• Thread starter thuyhuyen
  • Ngày gửi
T

thuyhuyen

Trung cấp
15/6/07
56
0
0
ha noi
Em còn rất mông lung về vấn đề này, mong anh chị giải thích hộ em. Thu nhập hàng tháng của em dưới 5tr, nhưng em có khoản thu nhập không thường xuyên, có khi tới 20 -30 tr (tiền hoa hồng). Nhưng khi nhận khoản tiền này bên chi YC em trích lại 10% để đóng Thuế TNCN, em đang băn khoăn là nếu em đồng ý trích lại 10% thì cuối năm em có phải làm QT với thuế không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

Pham Phuc Huy

Guest
26/7/06
136
1
0
Khanh Hoa
Em còn rất mông lung về vấn đề này, mong anh chị giải thích hộ em. Thu nhập hàng tháng của em dưới 5tr, nhưng em có khoản thu nhập không thường xuyên, có khi tới 20 -30 tr (tiền hoa hồng). Nhưng khi nhận khoản tiền này bên chi YC em trích lại 10% để đóng Thuế TNCN, em đang băn khoăn là nếu em đồng ý trích lại 10% thì cuối năm em có phải làm QT với thuế không?
Bạn nhận tiền hoa hồng ở công ty khác hay công ty bạn đang làm?

rk106

rk106

Văn Minh Lúa Nước
Theo thông tư 81/2004/TT-BTC, thì khi cơ quan chi trả thu nhập sau khi chặn trừ lại 10% thuế TNCN, CQ chi trả thu nhập phải cấp chứng từ khấu trừ cho bạn. Cuối năm căn cứ vào chứng từ khấu trừ bạn phải kê khai, tổng hợp quyết toán cuối năm!

P

Pham Phuc Huy

Guest
26/7/06
136
1
0
Khanh Hoa
ở cty khác bạn a
Như vậy, bạn không cần quyết toán với cơ quan thuế cũng được. Bạn nên cân đối việc nộp 10% ở cong ty bên kia hay nhập với tiền lương bên công ty bạn đang hưởng xem bên nào có lợi cho bạn hơn nhé

rk106

rk106

Văn Minh Lúa Nước
Sao lại không cần quyết toán??? Theo TT81 thì cả nhân phải quyết toán thuế TNCN để được thoái trả tiền thuế hoặc nộp thêm tiền thuế!

Như vậy, bạn không cần quyết toán với cơ quan thuế cũng được.

Làm sao mà cân đối được, nghiệp vụ phát sinh rành rành! nếu không bị chặn trừ 10% thuế bên cty kia thì cty kia ko được đưa vào chi phí hợp lệ. hay không muốn nhận lương ben cty này!
Bạn nên cân đối việc nộp 10% ở cong ty bên kia hay nhập với tiền lương bên công ty bạn đang hưởng xem bên nào có lợi cho bạn hơn nhé

T

thuyhuyen

Trung cấp
15/6/07
56
0
0
ha noi
vậy nếu em đồng ý trích lại 10% thì cuối năm QT nó sẽ ảnh hưởng đến số thu nhập thường xuyên của em ko? VD: Mỗi tháng thu nhập thường xuyên 3tr, 1năm là 36tr. vậy tổng thu nhập cả năm của em sẽ là 36tr + 20tr ( hoa hồng bên ngoài) =56tr vậy lúc này thuế TNCN của em sẽ tính như thế nào? mong anh chị giúp em

rk106

rk106

Văn Minh Lúa Nước
Tất nhiên là có, cuối năm bạn cộng tất cả các khoản thu nhập lại rồi quyết toán=> từ đó mới biết bạn phải nộp thêm tiền thuế hay không hay được thoái trả!

vậy nếu em đồng ý trích lại 10% thì cuối năm QT nó sẽ ảnh hưởng đến số thu nhập thường xuyên của em ko?

T

thuydangbich

Guest
24/3/07
12
0
0
HN
Mình cũng đang măc về thuế thu nhập cá nhân.
Cty mình mới thành lập từ tháng 7. Tuy nhiên mức lương của mọi người khá cao mà mình khấu từ thuế TNCN của mọi người hàng tháng. Tuy nhiên, cuối năm quyết toán thì chia tổng thu nhập cho 12 htáng hay chỉ cho các tháng họ làm tại cty mình thôi. Chẳng hạn từ đâu năm họ thất nghiệp thì sao?

T7-T12 là 6T x 10.000.000= 60.000.000. Nếu tính 1 năm thì không phải đóng thuế.

T

thuyhuyen

Trung cấp
15/6/07
56
0
0
ha noi
anh chị có thể giải thích rõ hơn cho em khi làm quyết toán thuế TNCN thì tính như thế nào với khoản thu nhập 56 tr trên được không??