Mỗi tuần một chuyên đề

Hàng nhập khẩu ko phải là hàng tặng cũng không phải mua

• Thread starter thanhvan_neu
  • Ngày gửi
T

thanhvan_neu

Guest
17/1/07
30
0
0
Bầu trời
Xin chào mọi người! cho mình hỏi một chút. Công ty mình được đối tác làm ăn ở nước ngoài gửi về một số máy móc phục vụ để sản xuất. Nhưng không phải là hàng cho tặng. Có thể khi kết thúc hợp đồng thì phải trả lại. Nhưng khó khăn là số hàng đó không biết bao giờ sẽ trả lại và có thể chưa chắc đã trả lại. Mình chỉ kê khai thuế GTGT khi nhập khẩu trong báo cáo thuế GTGT cuối tháng thôi, còn phần doanh số thì ko kê khai thì có đúng ko? Hoặc nếu không đúng thì phải làm thế nào. Vì từ năm ngoài đến nay, công ty mình đã nhập khá nhiều rồi. Cảm ơn nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Bạn sử dụng miễn phí dĩ nhiên giống như là được tặng rồi, hãy hạch toán như hàng biếu tặng đi, khi đem trả lại thì nó chính là lúc thanh lý tài sản. Hồ sơ tài sản hoàn thiện chắc chắn phải gồm cái cam kết cho mượn của đối tác nước ngoài kia (giá trị hạch toán có thể căn cứ theo giá áp của hải quan khi đánh thuế nhập khẩu và thuế GTGT khâu nhập), mà sao qoái thế nhỉ??? Có phải hai bên định chơi bài lách luật kô? Bạn nên tìm hiểu rõ, biết đâu mấy bố lãnh đạo bên Công ty VN đã ngầm bắt tay với đối tác khi trừ dần vào giá trị hàng xuất?????

S

snoopy2004

Trung cấp
19/7/05
118
1
16
tphcm
Xin chào mọi người! cho mình hỏi một chút. Công ty mình được đối tác làm ăn ở nước ngoài gửi về một số máy móc phục vụ để sản xuất. Nhưng không phải là hàng cho tặng. Có thể khi kết thúc hợp đồng thì phải trả lại. Nhưng khó khăn là số hàng đó không biết bao giờ sẽ trả lại và có thể chưa chắc đã trả lại. Mình chỉ kê khai thuế GTGT khi nhập khẩu trong báo cáo thuế GTGT cuối tháng thôi, còn phần doanh số thì ko kê khai thì có đúng ko? Hoặc nếu không đúng thì phải làm thế nào. Vì từ năm ngoài đến nay, công ty mình đã nhập khá nhiều rồi. Cảm ơn nhiều.

* Mình đưa vào tài khoản ngòai bảng được không ta? Nếu vậy thì trên hợp đồng phải ghi rõ là hàng cho mượn.
* Hoặc là,
- Thuế GTGT phải nộp thì không được khấu trừ, đưa vào chi phí khác.
- Giá trị hàng nhập thì đưa vào doanh thu khác. (và kê khai thuế VAT đầu ra).
Not sure :bigok:

T

thanhvan_neu

Guest
17/1/07
30
0
0
Bầu trời
Hic hic, thế giờ mình phải làm thế nào? vì trong báo cáo GTGT hàng tháng mình không kê khai doanh số gì cả. Có ai biết hướng dẫn cụ thể cho mình với nhé.

To bạn Hyper: đấy là sự thật mà, hiện tại công ty mình cũng đang miễn thuế nên không việc gì phải làm thế đâu.

Z

zodiac

Guest
23/12/05
37
0
0
43
Tp. HCM
Bạn sử dụng miễn phí dĩ nhiên giống như là được tặng rồi, hãy hạch toán như hàng biếu tặng đi, khi đem trả lại thì nó chính là lúc thanh lý tài sản.

Đóng thuế TNDN khùng luôn

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Đóng thuế TNDN khùng luôn

Không khùng không được, thế bạn định làm thế nào với cái tài sản đó, tính vào thu nhập bất thường thì mai sau được trích hao mòn tài sản đó, nó lại chui vào chi phí làm giảm thu nhập chứ có gì thiệt đâu????? Mà lởm khởm sau này không làm thủ tục tái xuất để trả lại cái tài sản đó được nữa ấy chứ nhỉ, nhiều DN mắc lỡm với trò này rồi, tưởng đối tác nó cho không hóa ra nó đẩy hạ cho quả tớm, đời nào.

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Hic hic, thế giờ mình phải làm thế nào? vì trong báo cáo GTGT hàng tháng mình không kê khai doanh số gì cả. Có ai biết hướng dẫn cụ thể cho mình với nhé.

To bạn Hyper: đấy là sự thật mà, hiện tại công ty mình cũng đang miễn thuế nên không việc gì phải làm thế đâu.

Bên bạn được miễn thuế TNDN thôi chứ có được miễn thuế GTGT đâu nhỉ? Hàng đó có chịu thuế GTGT không?

T

thanhvan_neu

Guest
17/1/07
30
0
0
Bầu trời
Bên mình có trả tiền thuế GTGT. Vậy bây giờ mình phải làm thế nào? Mong các bạn hướng dẫn chi tiết giúp mình với. Cảm ơn nhiều

T

thanhvan_neu

Guest
17/1/07
30
0
0
Bầu trời
Hic hic, các bác giúp em với. Sao chẳng ai giúp em vậy hả? Hic hic, các hàng nhập về em chỉ kê khai thuế GTGT thôi còn phần doanh số em ko kê khai gì hết, vậy giờ em phải làm thế nào.

ketoankinhcan

ketoankinhcan

Cao cấp
24/1/07
501
9
18
TP.HCM
Hàng nhập khẩu không phải là hàng tặng cũng không phải muâ

QUOTE=thanhvan_neu;309174]Bên mình có trả tiền thuế GTGT. Vậy bây giờ mình phải làm thế nào? Mong các bạn hướng dẫn chi tiết giúp mình với. Cảm ơn nhiều[/QUOTE]

Nếu mình không nhầm thì cái đó của bạn giống như là hàng được biếu tặng rồi. Mà hàng được biếu tặng thì theo thông tư 32 bên bạn phải nộp thuế thôi.[

N

nguyennam_ht07

Sơ cấp
24/8/07
40
0
0
Hà Tây
Hàng nhập khẩu xuất cho KH dùng thử.

Cty mình nhập một số lô hàng, cũng đc cty bên nước ngoài xuất hàng cho dùng thử, ko mất tiền, nhưng bên mình mất tiền nhập khẩu. Giờ cty mình về chào hàng cho khách ở trong nước, cũng dùng thử ko thu tiền. Giờ mình phải làm thế nào để trừ kho đây? Ko phải là bên mình bán nên ko đc trừ kho, treo hàng đó khi tặng hết rồi à?

T

thanhvan_neu

Guest
17/1/07
30
0
0
Bầu trời
Hôm trước mình tham khảo vài người và cả anh trên thuế, thì hàng của mình tốt nhất là cứ nhập vào như hàng tặng, còn sau này nếu họ đòi lại thì làm một hóa đơn xuất lại cũng ko sao.

D

Duong Nam Dinh

Guest
12/5/07
20
0
1
Nam Định
xin chao cac ban!Minh dang tim lop hoc ke toan XNK nhung ko biet o dau. co ban nao biet thi mach dum nhe!
Cam on!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA