Có phải đóng thuế TN với khoản thưởng 11 tr

• Thread starter big_bang
  • Ngày gửi
B

big_bang

Guest
25/3/06
23
0
1
Hà Nội
Các anh chị ơi, cho em hỏi với. Ở công ty em tháng vừa rồi Hội đồng thành viên (cty em là Cty TNHH 3 thành viên) quyết định thưởng cho GĐ 11tr. Vậy công ty có nghĩa vụ gì về thuế trong trường hợp này không? Có phải giữ lại tiền để nộp thuế không? Hay cá nhân anh GĐ phải tự kê khai nộp thuế. (Bình thường lương GĐ < 5tr), khoản thưởng này chỉ là thưởng bất thường.
Nhờ các bác chỉ giáo giúp, phần này em chưa làm bao giờ nên thấy mông lung quá. Ah, mà trong trường hợp này thì em phải kê khai, nộp thuế TN trong thời hạn bao nhiêu ạ? Cảm ơn các bác trước nhé.

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

Muomxanh

Guest
12/5/07
60
0
0
Ha Noi
Bạn ơi, theo TT 81 thì khoản đó phải tính thuế chứ:
2.1. Thu nhập thường xuyên gồm:

2.1.1. Các khoản thu nhập dưới các hình thức tiền lương, tiền công, tiền thù lao, bao gồm cả tiền lương làm thêm giờ, lương ca 3, lương tháng thứ 13 (nếu có); tiền phụ cấp; tiền trợ cấp thay lương nhận từ quỹ bảo hiểm xã hội; tiền ăn trưa, ăn giữa ca (nếu nhận bằng tiền);
2.1.2. Tiền thưởng tháng, quý, năm, thưởng đột xuất nhân dịp ngày lễ, tết, ngày thành lập ngành, thưởng từ các nguồn, dưới các hình thức: tiền, hiện vật;
Về nghĩa vụ của công ty có phải nộp thuế cho GĐ không thì tùy sếp và quy định của công ty thế nào.
Bạn tham khảo thêm TT 81 nhé!

Nguyen Minh Kha

Nguyen Minh Kha

...Tổng hợp tùm lum...
Các anh chị ơi, cho em hỏi với. Ở công ty em tháng vừa rồi Hội đồng thành viên (cty em là Cty TNHH 3 thành viên) quyết định thưởng cho GĐ 11tr. Vậy công ty có nghĩa vụ gì về thuế trong trường hợp này không? Có phải giữ lại tiền để nộp thuế không? Hay cá nhân anh GĐ phải tự kê khai nộp thuế. (Bình thường lương GĐ < 5tr), khoản thưởng này chỉ là thưởng bất thường.
Nhờ các bác chỉ giáo giúp, phần này em chưa làm bao giờ nên thấy mông lung quá. Ah, mà trong trường hợp này thì em phải kê khai, nộp thuế TN trong thời hạn bao nhiêu ạ? Cảm ơn các bác trước nhé.

Cộng khoản lương bình thường mỗi tháng của GĐ với khoản thưởng thêm này, nếu từ 5tr trở lên thì fải đóng thuế TNCN đối với cá nhân có thu nhập cao rồi.
Vì tổng (TN tháng + thưởng) > 5tr.

B

big_bang

Guest
25/3/06
23
0
1
Hà Nội
Cảm ơn các anh chị, nếu vậy thủ tục đóng thuế sẽ như thế nào? Ai sẽ là người chịu trách nhiệm đứng ra làm thủ tục đóng thuế ạ? và thời hạn để đóng là bao lâu ạ? Lần đầu tiên em gặp phải trường hợp này nên không biết phải làm sao nữa. Hic

Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
Trả lời chính xác nhé:
Khoản thưởng này nằm trong thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân. Nhưng cuối năm quyết toán sẽ được xác định có phải nộp hay không phải nộp. Cuối năm, tổng thu nhập (tính cho các khoản chịu thuế thu nhập) của vị giám đốc đó chia bình quân cho 12 tháng nếu trên 5tr thì phải nộp, còn dưới 5tr thì không phải nộp.
Tháng thưởng đó bạn không nên kê khai vào tháng thu nhập, để cuối năm tính bình quân.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA