Mỗi tuần một chuyên đề

Cấp Chứng từ khấu trừ thuế hay Biên lai thuế TNCN?

• Thread starter trang20
  • Ngày gửi
T

trang20

Guest
Xin chào các anh/chị,mong nhận được sự giúp đỡ từ mọi người!
Công ty mình là công ty hoạt động về lĩnh vực tài chính, hàng tháng khi thanh toán lương đối với những nhân viên công ty (có hợp đồng lao động) có mức lương trên 5tr đồng, mình đều thực hiện khấu trừ tại nguồn số thuế TNCN phải nộp trước khi chi trả lương, và thực hiện chế độ báo cáo, nộp tiền vào NSNN tại ngày 20 hàng tháng. Còn đối với khoản hoa hồng môi giới trả cho cá nhân bên ngoài công ty mình cũng thực hiện khấu trừ 10% (nếu trên 500.000đ/1lần). Tuy nhiên mình không rõ khi thực hiện khấu trừ, ngoài việc lập tờ khai và nộp tiền thuế mình có bắt buộc phải cấp chứng từ khấu trừ hay biên lai thuế thu nhập hay không (vì mình nghĩ chỉ cấp chứng từ/biên lai cho cá nhân bên ngoài, còn đối với nhân viên công ty mình đã có thể hiện trên bảng lương và trên tờ khai thuế TNCN). Vậy nếu phải cấp thì đối với thu nhập trên 5tr (của nhân viên có ký hợp đồng lao động) cũng như thu nhập trả cho cá nhân bên ngoài trên 500.000đ (khấu trừ 10%) thì cấp loại nào? biên lai thuế hay chứng từ khấu trừ thuế?
Mình đã thực hiện khấu trừ tại nguồn của CBCNV từ tháng 2/07, tuy nhiên đến tháng 11/07 mình mới mua được 01 quyển Chứng từ khấu trừ + 01 quyển biên lai thuế TNCN. Vậy nếu phải cấp chứng từ cho họ thì mình chỉ bắt đầu cấp từ tháng 11/07? còn từ tháng 2 đến tháng 10/07 thì làm sao?
Mình đã hỏi bên thuế nhưng mỗi cán bộ giải thích một kiểu và cách phân biệt việc sử dụng Chứng từ khấu trừ và Biên lai thuế là không nhất quán
Giúp mình với, mình đọc thông tư 12 và thông tư 81 rồi nhưng bác thuế lại bảo thu nhập trên 500.000đ đối với khoản hoa hồng môi giới là thu nhập không thường xuyên, trong khi đó mình lại thấy trong thông tư cho là thu nhập thường xuyên. Cứu mình với, giờ mình loạn không biết như thế nào nữa?
Cám ơn các anh/chị nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
rk106

rk106

Văn Minh Lúa Nước
Thứ nhất:
- Chứng từ khấu trừ=> chặn trừ 10% đó, các khoản hoa hồng, thuê ngoài, vãng lai.(dòng C.2 trên chứng từ ghi rõ còn gì)
-Biên lai thuế TNCN cấp cho lao động trong cty có thu nhập >5triệu/tháng (60 triệu/ năm)
Thứ 2: Cá nhân có thu nhập chịu thuế ko yêu cầu cấp thì bạn khỏi phải cấp cho mệt!

Xin chào các anh/chị,mong nhận được sự giúp đỡ từ mọi người!
Công ty mình là công ty hoạt động về lĩnh vực tài chính, hàng tháng khi thanh toán lương đối với những nhân viên công ty (có hợp đồng lao động) có mức lương trên 5tr đồng, mình đều thực hiện khấu trừ tại nguồn số thuế TNCN phải nộp trước khi chi trả lương, và thực hiện chế độ báo cáo, nộp tiền vào NSNN tại ngày 20 hàng tháng. Còn đối với khoản hoa hồng môi giới trả cho cá nhân bên ngoài công ty mình cũng thực hiện khấu trừ 10% (nếu trên 500.000đ/1lần). Tuy nhiên mình không rõ khi thực hiện khấu trừ, ngoài việc lập tờ khai và nộp tiền thuế mình có bắt buộc phải cấp chứng từ khấu trừ hay biên lai thuế thu nhập hay không (vì mình nghĩ chỉ cấp chứng từ/biên lai cho cá nhân bên ngoài, còn đối với nhân viên công ty mình đã có thể hiện trên bảng lương và trên tờ khai thuế TNCN). Vậy nếu phải cấp thì đối với thu nhập trên 5tr (của nhân viên có ký hợp đồng lao động) cũng như thu nhập trả cho cá nhân bên ngoài trên 500.000đ (khấu trừ 10%) thì cấp loại nào? biên lai thuế hay chứng từ khấu trừ thuế?
Mình đã thực hiện khấu trừ tại nguồn của CBCNV từ tháng 2/07, tuy nhiên đến tháng 11/07 mình mới mua được 01 quyển Chứng từ khấu trừ + 01 quyển biên lai thuế TNCN. Vậy nếu phải cấp chứng từ cho họ thì mình chỉ bắt đầu cấp từ tháng 11/07? còn từ tháng 2 đến tháng 10/07 thì làm sao?
Mình đã hỏi bên thuế nhưng mỗi cán bộ giải thích một kiểu và cách phân biệt việc sử dụng Chứng từ khấu trừ và Biên lai thuế là không nhất quán
Giúp mình với, mình đọc thông tư 12 và thông tư 81 rồi nhưng bác thuế lại bảo thu nhập trên 500.000đ đối với khoản hoa hồng môi giới là thu nhập không thường xuyên, trong khi đó mình lại thấy trong thông tư cho là thu nhập thường xuyên. Cứu mình với, giờ mình loạn không biết như thế nào nữa?
Cám ơn các anh/chị nhiều

T

trang20

Guest
Cám ơn bạn rk106
Nhưng bạn ơi, biên lai thuế chỉ cấp đối với thu nhập không thường xuyên thôi bạn à.
Chứng từ khấu trừ thuế thì cấp đối với trường hợp khấu trừ 10% của cá nhân bên ngoài cho khoản thu nhập trên 500.000, và nhân viên trong công ty có ký hợp đồng lao động (khấu trừ tại nguồn trước khi chi trả) . Tuy nhiên đối với nhân viên có ký hợp đồng lao động, mình hỏi cán bộ tư vấn thuế thì họ lại nói là bắt buộc phải cấp chứng từ khấu trừ cho cá nhân khi khấu trừ thuế TNCN để thực hiện quyết toán sau này (mà mình đọc thông tư hướng dẫn không thấy ghi như thế) Cái này nhiều người bị lẫn nên mình mới đưa lên để tham khảo
Thân,

rk106

rk106

Văn Minh Lúa Nước
Cám ơn bạn rk106
Nhưng bạn ơi, biên lai thuế chỉ cấp đối với thu nhập không thường xuyên thôi bạn à.
Cài này RK106 nhầm! thông cảm nhá!:error:
Như bạn đúng rồi đó:sorry:

Tuy nhiên đối với nhân viên có ký hợp đồng lao động, mình hỏi cán bộ tư vấn thuế thì họ lại nói là bắt buộc phải cấp chứng từ khấu trừ cho cá nhân khi khấu trừ thuế TNCN để thực hiện quyết toán sau này (mà mình đọc thông tư hướng dẫn không thấy ghi như thế) Cái này nhiều người bị lẫn nên mình mới đưa lên để tham khảo
Thân,
Cán bộ tư vấn tầm bậy thì phải! sao bạn không hỏi quy định ở đâu!
Không cấp, không báo cáo vẫn sống nhe răng! chẳng có văn bản nào quy định thì ko thi hành thế thui!

H

hanh chi

Guest
6/12/07
24
0
1
54
Lâm Đồng
Về nguyên tắc :1> Đối với những trường hợp vãng lai làm việc theo vụ việc có thu nhập từ 500.000đ/lần trở lên thì bạn khấu trừ 10%, kê khai nộp thuế và xuất chứng từ khấu trừ thuế luôn cho người ta . Tuy nhiên trong thực tế nếu người ta không đòi biên lai khấu trừ thì bạn chỉ việc khấu trừ, kê khai và nộp thuế là được ( Chứng từ khấu trừ và biên lai thuế thu nhập do cơ quan thuế cấp).
2. Đối với những người có thu nhập thường xuyên BQ từ 5.000.000đ/tháng thì bạn khấu trừ theo biểu thuế lũy tiến từng phần, cuối năm mới xuất biên lai thuế. Riêng đối với những người trong năm nếu họ chuyển công tác sang đơn vị khác thì bạn phải xuất Biên lai thuế cho người ta để họ tự quyết toán với cơ quan thuế ( vì những người này thuộc diện trong năm có thu nhập từ 2 nơi trở lên)
Trong thự tế năm 2007 tại cơ quan mình, thì mình không thèm lên cơ quan thuế để nhận biên lai thuế và chứng từ khấu trừ mà mình thực hiện như sau:
1. Đối với người lao động chuyển từ nơi khác đến

C

cibechietp

Guest
4/4/11
2
0
0
Antarcticae
hi,I am www.webketoan.vn member now,Grate !

Hello.
The interesting name of a site - Web Ke Toan, interesting this here is very good.
I spent 1 hours searching in the network, until find your forum!