tính thuế TNCN khi lãnh lương bằng ngoại tệ theo tỷ giá nào?

• Thread starter koohii ga
  • Ngày gửi
koohii ga

koohii ga

Guest
3/8/07
103
1
0
41
JP
Cty bên nước ngoài cung cấp số liệu về tiền lương cho ông Tổng giám đốc là 1 con số NGUYÊN TỆ tổng cộng cả năm 2007 (trong đó có khấu trừ BHXH, các khoản khác ...)

a/ Khi quyết toán thuế TNCN, em có được sử dụng con số NGUYÊN TỆ đó nhân với tỷ giá ngày 31/12/2007 là Tiền lương tại nước ngoài trong 2007?

b/ Hay em phải có số liệu của tứng tháng, tiền VND cho từng tháng là NGUYÊN TỆ * TỶ GIÁ (từng tháng), rồi cộng lại, em được số tiền VND cho năm 2007?

Trong năm 2007, em có khai, và nộp thuế TNCN cho nhân viên nước ngoài. Nhưng em chỉ tính phần tiền lương bên VN thôi, còn phần lương ở nước ngoài, đến cuối năm em quyết toán 1 lần.

Cho em xin ý kiến ạh!

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

dnthang

Guest
21/2/08
19
0
0
Hà nội
Bạn phải tính theo cách (b) mới đúng. Còn ông nước ngoài này nếu có thu nhập ở nước ngoài nữa thì bạn mời ông ấy đến quyết toán trực tiếp với cơ quan thuế nhé.

H

haihuong0584

Trung cấp
1/3/07
160
1
18
39
Ninh Binh
Các bác cho em hỏi luôn 1 chút. Tỉ giá mà bộ tài chính công bố từng tháng, DN có được áp dụng thống nhất các lần giao dịch với khách hàng từng ngày không? hay ngày nào phải check tỉ giá ngày đó. Nếu tính thì được tính như thế nào???? Em cám ơn các bác ạ!

D

dnthang

Guest
21/2/08
19
0
0
Hà nội
Thông thường hàng ngày đều có tỷ giá bình quân trên thị trường liên ngân hàng do Ngân hàng Nhà nước công bố. Bạn phát sinh nghiệp vụ ngoại tệ ngày nào thì phải lấy tỷ giá của ngành đó.

koohii ga

koohii ga

Guest
3/8/07
103
1
0
41
JP
Bạn phải tính theo cách (b) mới đúng. Còn ông nước ngoài này nếu có thu nhập ở nước ngoài nữa thì bạn mời ông ấy đến quyết toán trực tiếp với cơ quan thuế nhé.

Em đọc ở thông tư 81 - TNCN : "Trường hợp kiểm tra, phát hiện cơ quan chi trả thu nhập chưa kê khai khấu trừ thuế TNCN hàng tháng thì tỷ giá ngoại tệ để tính quy đổi thu nhập ra VND là tỷ giá giao dịch BQLNH tại thời điểm kiểm tra"

Trường hợp của em cũng là hàng tháng k kê khai TNCN đối với lương ở NN, nhưng không phải do cơ quan thuê phát hiện, mà là doanh nghiệp tự quyết toán.
Em nghĩ, chắc sử dụng TG tại 31/12/2007 cũng ổn. K biết vậy có đúng không?
Xin cho em thêm ý kiến ạh!

R

Roadbrowser

Trung cấp
19/9/04
128
2
18
46
Far from Thanh Hóa City.
Đồng tiền nào thì liên ngân hàng cũng có tỷ giá cho từng ngày

Mình đang làm quyết toán thuế TNCN cho mấy người Nhật nhưng chưa biết dùng tỷ giá nào đành phải dùng tạm tỷ giá mua vào trên trang web của NHNN.
Bạn chỉ giúp mình nguồn để lấy tỷ giá BQ LNH đồng Yên Nhật được ko?

Cảm ơn rất nhiều.

RB.

koohii ga

koohii ga

Guest
3/8/07
103
1
0
41
JP
Mình đang làm quyết toán thuế TNCN cho mấy người Nhật nhưng chưa biết dùng tỷ giá nào đành phải dùng tạm tỷ giá mua vào trên trang web của NHNN.
Bạn chỉ giúp mình nguồn để lấy tỷ giá BQ LNH đồng Yên Nhật được ko?

Cảm ơn rất nhiều.

RB.

Vào web NGÂN HÀNG NN VIỆT NAM/tỷ giá/tỷ giá tham khảo/chọn JPY và chọn ngày

R

Roadbrowser

Trung cấp
19/9/04
128
2
18
46
Far from Thanh Hóa City.
Cảm ơn bạn nhé,
Mình tìm thấy tỷ giá này rồi nhưng mình đang thắc mắc là liệu có dùng tỷ giá này để quyết toán được hay không và có nguồn nào để tìm được tỷ giá bình quân liên ngân hàng của đồng Yên Nhật hay không?

RB.