Quyết toán thuế TNCN tờ khai trắng không nộp qua mạng được?

• Thread starter thaothaokt
  • Ngày gửi
T

thaothaokt

Guest
3/3/11
4
0
1
Hải Dương
Công ty mình mới thành lập chưa có bất kỳ phát sinh gì, kể cả trả lương cũng không thì vẫn phải nộp QT thuế TNCN. Mình có làm tờ khai QT thuế TNCN mẫu 05KK-TNCN là tờ khai trắng nộp qua mạng, nhưng khi ký điện tử xong lại báo lỗi "Tệp tờ khai QT TNCN phải là file có dạng Excel" Có ai biết phải làm như thến nào không chỉ mình với hix loay hoay cả buổi mà chẳng làm đc gì cả. Cảm ơn mọi người trước nhé!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Quan su quat mo

Quan su quat mo

Kẻ vác tù và hàng tổng !
22/11/10
333
5
0
Trần gian
Ðề: Quyết toán thuế TNCN tờ khai trắng không nộp qua mạng được???

Công ty mình mới thành lập chưa có bất kỳ phát sinh gì, kể cả trả lương cũng không thì vẫn phải nộp QT thuế TNCN. Mình có làm tờ khai QT thuế TNCN mẫu 05KK-TNCN là tờ khai trắng nộp qua mạng, nhưng khi ký điện tử xong lại báo lỗi "Tệp tờ khai QT TNCN phải là file có dạng Excel" Có ai biết phải làm như thến nào không chỉ mình với hix loay hoay cả buổi mà chẳng làm đc gì cả. Cảm ơn mọi người trước nhé!

Bộ tờ khai TNCN của bạn là PDF hả ???

hiepnt1974

hiepnt1974

Chạy xe ôm ^^
25/11/08
1,163
41
48
Hạ Long city

Bạn vào phần mềm HTKK , vào Phần quyết toán thuế TNCN, mở sheet 05ABK-TNCN, bấm vào nút kết xuất, lưu tệp kết xuất này vào 1 file, file này có địn dạng .xls

Sau đó vào phền kê khai qua mạng, tìm đến file này và thực hiện gửi bình thường.
Hiện tại hệ thống kê khai qua mạng mới làm được kiểu này .
Thân !

K

ketoanthe

Guest
18/3/13
1
0
0
33
hải phòng

Chị ơi cho e hỏi với, làm báo cáo thuế TNCN trắng thì làm như thế nào vậy ạ? mình có pải đánh tên người lao động vào không, hay cứ để trắng toàn bộ. cty e thành lập tháng 12/2012 lên năm 2012 chưa phát sinh chi trả tiền lương. E nộp trực tiếp trên cơ quan thuế (chứ k nộp qua mạng như chị) thì e pải in ra những j, có pải cop file mềm nộp kèm k? e mong anh chị trả lời giùm e với. thanks!

S

sunflower256

Cao cấp
29/3/14
231
26
28
37
Hà Nội

Chị ơi cho e hỏi với, làm báo cáo thuế TNCN trắng thì làm như thế nào vậy ạ? mình có pải đánh tên người lao động vào không, hay cứ để trắng toàn bộ. cty e thành lập tháng 12/2012 lên năm 2012 chưa phát sinh chi trả tiền lương. E nộp trực tiếp trên cơ quan thuế (chứ k nộp qua mạng như chị) thì e pải in ra những j, có pải cop file mềm nộp kèm k? e mong anh chị trả lời giùm e với. thanks!

bạn đã hỏi được vấn đề đó chưa? cty mình cũng mới thành lập nên đang thắc mắc vấn đề đó

K

Khúc Anh Đào

Guest
23/3/15
28
2
3
31
Từ Liêm - Hà Nội

mình cũng đang có thắc mắc y như b. Giải đáp giúp mình với ạ!

ongbichhoa

ongbichhoa

Ngóng Gió Trời
4/11/10
477
88
28
Hà Nội

Chưa phát sinh lương thì làm gì phải quyết toán thuế TNCN hả bạn?
Chỉ có các DN có phát sinh tiền lương, thì kể cả không phải nộp thuế TNCN vẫn phải quyết toán.
Bạn đọc lại hướng dẫn của cơ quan thuế về những đối tượng nào mới phải nộp quyết toán thuế TNCN nhé.
...
"
II. Các trường hợp khai quyết toán thuế TNCN năm 2014

1. Tổ chức, cá nhân trả thu nhập thuộc diện chịu thuế TNCN không phân biệt có phát sinh khấu trừ thuế hay không phát sinh khấu trừ thuế có trách nhiệm khai quyết toán thuế và quyết toán thuế thay cho cá nhân có uỷ quyền. Trường hợp tổ chức, cá nhân không phát sinh trả thu nhập trong năm 2014 thì không phải khai QTT TNCN.

2. Trường hợp tổ chức, cá nhân trả thu nhập giải thể, chấm dứt hoạt động có phát sinh trả thu nhập nhưng không phát sinh khấu trừ thuế thu nhập cá nhân thì không thực hiện QTT TNCN, chỉ cung cấp cho cơ quan thuế danh sách cá nhân đã chi trả thu nhập trong năm theo Mẫu 25/DS-TNCN ban hành kèm theo Thông tư 151/2014/TT-BTC chậm nhất là ngày thứ 45 kể từ ngày có quyết định về việc giải thể, chấm dứt hoạt động.

3. Bổ sung các trường hợp cá nhân không phải QTT TNCN với cơ quan thuế:

- Cá nhân, hộ kinh doanh có thu nhập từ kinh doanh đã thực hiện nộp thuế theo phương pháp khoán thì không phải quyết toán thuế.

- Cá nhân là đại lý bảo hiểm, đại lý xổ số, bán hàng đa cấp đã được TCTTN khấu trừ thuế TNCN thì không QTT đối với phần thu nhập này."

V

Vinsofts

Guest
13/3/15
15
4
3
33
Bạn ongbichhoa đã nói đúng rồi đấy. Hôm thứ 2 tuần trước mình đi tập huấn chính sách mới trên thuế họ cũng hướng dẫn nếu trong năm ko phát sinh trả lương thì ko phải làm quyết toán thuế TNCN. Vậy trường hợp cty bạn ko trả lương thì ko phải quyết toán thuế TNCN.

H

Hoalazy

Guest
30/3/15
1
0
1
33
Mình cũng nghĩ như quan điểm của bạn ongbichhoa. Nhưng hôm trước mình mang Cv lên xin xác nhận về việc gộp báo cáo tài chính năm 2014. Chị trực tiếp quản lí công ty mình chị đấy lại bảo em vẫn nộp quyết toán thuế TNCN e nhé... Mình làm kế toán cũng nhiều năm rồi. Nhưng mà giờ gặp trường hợp này không biết nên làm thế nào...Luật thì luật nhưng mà chị đấy nói thế thì thôi cứ nộp trắng cho chắc ăn

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Mình cũng nghĩ như quan điểm của bạn ongbichhoa. Nhưng hôm trước mình mang Cv lên xin xác nhận về việc gộp báo cáo tài chính năm 2014. Chị trực tiếp quản lí công ty mình chị đấy lại bảo em vẫn nộp quyết toán thuế TNCN e nhé... Mình làm kế toán cũng nhiều năm rồi. Nhưng mà giờ gặp trường hợp này không biết nên làm thế nào...Luật thì luật nhưng mà chị đấy nói thế thì thôi cứ nộp trắng cho chắc ăn
Nếu không phát sinh trả thu nhập trong năm 2014 thì không phải nộp tờ khai QT Thu Nhập Cá Nhân.Bạn cứ làm đúng như quy định của Luật.

K

Kim Sang Hee

Guest
25/11/13
5
0
1
Thái Bình

bạn đã hỏi được vấn đề đó chưa? cty mình cũng mới thành lập nên đang thắc mắc vấn đề đó

Trắng thì bạn chỉ cần điền thông tin công ty lên trên tờ khai rồi ở dưới bỏ trống hết. Vấn đề là, nếu ko phát sinh gì (kể cả tiền thuế, kể cả lương và cũng ko có người lao động luôn) thì b ko phải nộp tờ khai này nhé, bỏ qua luôn ạ

K

Kim Sang Hee

Guest
25/11/13
5
0
1
Thái Bình

Không phát sinh gì ko phải nộp bạn nhé

Handoi123

Handoi123

User đã bị cấm truy cập
8/7/16
140
38
28
36
Không phát sinh trả thu nhập thì không phải khai quyết toán thuế TNCN b nhé

Handoi123

Handoi123

User đã bị cấm truy cập
8/7/16
140
38
28
36
Thông tư 92/2015/TT-BTC tại Điều 21, Khoản 1 Sửa đổi, bổ sung tiết a.3 điểm a khoản 1 Điều 16 Thông tư số 156/2013/TT-BTC như sau:
“a.3) Tổ chức, cá nhân trả thu nhập thuộc diện chịu thuế thu nhập cá nhân có trách nhiệm khai quyết toán thuế thu nhập cá nhân và quyết toán thuế thu nhập cá nhân thay cho các cá nhân có uỷ quyền không phân biệt có phát sinh khấu trừ thuế hay không phát sinh khấu trừ thuế. Trường hợp tổ chức, cá nhân không phát sinh trả thu nhập thì không phải khai quyết toán thuế thu nhập cá nhân.
Trường hợp tổ chức, cá nhân trả thu nhập giải thể, chấm dứt hoạt động có phát sinh trả thu nhập nhưng không phát sinh khấu trừ thuế thu nhập cá nhân thì tổ chức, cá nhân trả thu nhập không thực hiện quyết toán thuế thu nhập cá nhân, chỉ cung cấp cho cơ quan thuế danh sách cá nhân đã chi trả thu nhập trong năm (nếu có) theo Mẫu 25/DS-TNCN ban hành kèm theo Thông tư này chậm nhất là ngày thứ 45 (bốn mươi lăm) kể từ ngày có quyết định về việc giải thể, chấm dứt hoạt động”.

HongHanh00

HongHanh00

Sơ cấp
22/3/21
2
0
1
25
cho em hỏi là chi nhánh năm 2020 không phát sinh trả lương cho ai thì không phải quyết toán thuế TNCN, nhưng em tra trên hệ thống thuedientu thì tờ khai này để hạn đến 31/3/2021 và cũng không thể nộp báo cáo trắng được. Trong TH này cần làm gì để không bị tính là quá hạn ạ (vì không phát sinh nên không kê khai nhưng hạn trên hệ thống vẫn còn nên em sợ quá hạn bị phạt ạ). Em cảm ơn mọi người :))

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA