Thắc mắc việc kê khai vào bảng 01 -2/GTGT

• Thread starter quynhtrang85
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
quynhtrang85

quynhtrang85

Guest
17/7/06
34
0
6
38
ha noi
Cả nhà ơi cho em hỏi?

em có bốn hóa đơn bị sót lại từ tháng 4 /2007 về cước phí điện thoại.
Vậy bón hóa đơn này em có thể kê vào bảng kê 01 -2/GTGT của tháng 2/2008 dc không ạ . Em chỉ kê để tính vào chi phí thôi.

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

lananhhoang

Trung cấp
14/4/06
112
0
0
Hà Nội
Cả nhà ơi cho em hỏi?

em có bốn hóa đơn bị sót lại từ tháng 4 /2007 về cước phí điện thoại.
Vậy bón hóa đơn này em có thể kê vào bảng kê 01 -2/GTGT của tháng 2/2008 dc không ạ . Em chỉ kê để tính vào chi phí thôi.

Kê khai vào BK 01-2/GTGT chỉ để tính thuế GTGT đầu vào khấu trừ, nếu hoá đơn từ tháng 4/2007 bị sót lại thì cứ việc tính vào chi phí chứ kê khai làm gì.
Ai bắt em phải khai mới được tính vào chi phí đâu?

T

tanhhm

Sơ cấp
9/2/06
7
0
1
Hồ Chí Minh
Thân gởi quynhtrang85!
Tình cờ vào mail, có tin nhắn từ diễn đàn về thắc mắc của bạn.
Bạn lananhhoang đã trả lời cho bạn rồi đó.

Việc kê khai khấu trừ thuế GTGT đầu vào và hạch toán kế toán là 2 việc khác nhau. Theo qui định, nếu quá thời hạn 3 tháng kể từ ngày ghi trên hóa đơn, bạn không được kê khai khai khấu trừ các hóa đơn này, tuy nhiên bạn vẫn được hạch toán vào chi phí, giá vốn, ...

Theo mình, tùy theo từng Cơ quan thuế quản lý đơn vị, có thể bạn kê khai hay không kê khai vào thời điểm này (kỳ kê khai tháng 02/2008) cũng được. Nếu kê khai chỉ được kê khai doanh số bao gồm giá chưa thuế + thuế GTGT ghi trên hóa đơn (tức giá thanh toán ghi trên hóa đơn bao gồm thuế), cột thuế GTGT đầu vào trong tờ khai bằng không. Nhưng chú ý, nhất thiết bạn phải hạch toán kế toán đầy đủ các hóa đơn trể hạn này vào thời điểm hợp lệ trên sổ sách kế toán và phải thuyết minh lý do trể hạn khi cơ quan thuế kiểm tra yêu cầu.

Ý kiến trên đây, hy vọng giúp phần nào cho bạn quynhtrang85, nếu có gì sai sót, hy vọng nhận được các ý kiến khác của các bạn.

Thân, tanhhm

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA