Có nên nộp tờ khai tạm tính thuế khi đã nộp Quyết toán thuế TNDN?

• Thread starter NPT
  • Ngày gửi
NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
(Trích TT 60/2007/TT-BTC)
3. Khai thuế thu nhập doanh nghiệp tạm tính theo quý:
Hồ sơ khai thuế thu nhập doanh nghiệp tạm tính theo quý là Tờ khai thuế thu nhập doanh nghiệp quý theo mẫu số 01A/TNDN ban hành kèm theo Thông tư này.
3.2. Thời hạn nộp hồ sơ khai thuế quý chậm nhất là ngày thứ ba mươi của quý tiếp theo quý phát sinh nghĩa vụ thuế.
Nếu trong tháng 1 mà DN nộp quyết toán thuế TNDN thì tờ khai tạm tính cho quí 4 trở thành thừa nên không phải nộp tờ khai tạm tính cho quí 4 là hợp lý, vì số liệu quyết toán đã có.Nếu cứ bắt buộc phải nộp thì dẫn đến sự lãng phí như sau:
Chi phí cho 1 tờ khai thuế= tiền công in+ mực+giấy+công đánh máy+đi nộp hoặc gửi bưu điện)= tính rẻ 5.000đ cho ít nhất 1/2 số DN ở toàn quốc nộp quyết toán thuế trong tháng 1(khoản 1triệu DN, không biết chính xác không nữa)
5.000đ*1.000.000 DN= 5tỉ đồng
Anh chị nào có ý kiến không ạ!

Khóa học Quản trị dòng tiền
tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com

Nếu trong tháng 1 mà DN nộp quyết toán thuế TNDN thì tờ khai tạm tính cho quí 4 trở thành thừa nên không phải nộp tờ khai tạm tính cho quí 4 là hợp lý, vì số liệu quyết toán đã có.Nếu cứ bắt buộc phải nộp thì dẫn đến sự lãng phí như sau:
Chi phí cho 1 tờ khai thuế= tiền công in+ mực+giấy+công đánh máy+đi nộp hoặc gửi bưu điện)= tính rẻ 5.000đ cho ít nhất 1/2 số DN ở toàn quốc nộp quyết toán thuế trong tháng 1(khoản 1triệu DN, không biết chính xác không nữa)

Ý pác là:

1. Không nộp tờ khai tạm tính quý 4

2. Nếu nộp thì lãng phí tiền dân.

Nếu thế thì:

1. Xác định thời gian nộp quý 4 lại cho hợp lý.

2. Xác định luôn thời gian nộp quyết toán (vì anh em làm nhanh quá, mới tháng 01 đã nộp xong).

3. Không nên gọi là hồ sơ khai thuế quý nữa, vì 1 năm có 4 quý, bi giờ nộp 3 quý vậy thì thay đổi cách gọi lại thôi.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô

Anh Thiện - anh Hổ cho em hỏi tí :
Em vừa nhận làm thêm kế tóan thuế cho 1 cty gặp phải rắc rối thế này! :
Em kiểm tra hóa đơn chứng từ, khai thuế tháng - quý - năm và phát hiện ra :
Quý 1 của năm 2007 em ko nộp tờ khai thuế TNDN tạm tính quý, mà em vẫn nộp tiền thuế TNDN tạm tính cho quý I là 5tr như đầu năm em đã bị áp cho cả năm (20tr/năm : quý I em đã đóng 5 tr ).
Đến bây giờ đã làm BCTC năm 2007, em có cần làm tờ khai thuế TNDN tạm tính cho QI/2007 nữa ko?Nếu là nộp bổ sung bây giờ thì có bị phạt ko?không nộp thì có làm sao ko?Nộp mà bị pạt thì theo tiết nào - điều nào - trong VB nào?

Cho em một phương án sáng suốt mà nhẹ nhàng lại mềm mỏng với CQ thuế nhé!Vì em còn làm ăn về lâu về dài...hihihihihi

Chân thành cảm ơn 2 mod!

Lưu ý :Em ko trốn thuế nhé!

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,077
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Quý 1 của năm 2007 em ko nộp tờ khai thuế TNDN tạm tính quý, mà em vẫn nộp tiền thuế TNDN tạm tính cho quý I là 5tr như đầu năm em đã bị áp cho cả năm (20tr/năm : quý I em đã đóng 5 tr ).!
Định gài hàng 2 Mod hả em. Thời điểm quý 1/2007 Thông tư 60 chưa có hiệu lực thi hành. Tờ khai thuế TNDN tạm tính quý là theo TT60 mà sinh ra. Như vậy thì quý 1+2/2007 không có nộp tờ khai thuế TNDN tạm tính quý, chỉ dựa vào tờ khai ước tính thuế TNDN đầu năm mà nộp thôi.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Định gài hàng 2 Mod hả em. Thời điểm quý 1/2007 Thông tư 60 chưa có hiệu lực thi hành. Tờ khai thuế TNDN tạm tính quý là theo TT60 mà sinh ra. Như vậy thì quý 1+2/2007 không có nộp tờ khai thuế TNDN tạm tính quý, chỉ dựa vào tờ khai ước tính thuế TNDN đầu năm mà nộp thôi.
hihhihihihihi....anh Vũ Già trả lời đúng rồi.Thầy giáo em trắc nghiệm thế mừ.Nên ko biết phải hỏi MOD.EM RÕ RỒI Ạ!:thanx:

ơ mà anh ơi!Em hỏi thêm tí nữa :

Thế Quý 3 em nộp thuế TNDN tạm tính theo TT60 rồi, nhưng ngày đó em chưa thích nộp hồ sơ khai thuế (chỉ nộp tiền thôi) thì bây giờ có cần phải nộp hồ sơ khai thuế Tạm Tính Quý 3 Nữa Không???hay thôi ko nộp, vì đằng nào mình cũng hòan thành nghĩa vụ thuế rồi!Sau này Qtóan thuế có sao ko ảnh nhỉ?Giờ mà nộp em bị phạt ko?

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Trời ạ. Hỏi câu đơn giản thế mà cũng hỏi. Thảo nào chẳng ai thèm trả lời cho táo.
Thôi để BAO trả lời thay vậy.
Thế Quý 3 em nộp thuế TNDN tạm tính theo TT60 rồi, nhưng ngày đó em chưa thích nộp hồ sơ khai thuế (chỉ nộp tiền thôi) thì bây giờ có cần phải nộp hồ sơ khai thuế Tạm Tính Quý 3 Nữa Không???hay thôi ko nộp,
Thích thì nộp không thích thì thôi.
vì đằng nào mình cũng hòan thành nghĩa vụ thuế rồi!Sau này Qtóan thuế có sao ko ảnh nhỉ?Giờ mà nộp em bị phạt ko?
Nghe đồn hình như không bị đâu
Mà cái này hình như có xem ai tranh luận rồi thì phải ??? Không nhớ nữa, tiếc thật

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Trời ạ. Hỏi câu đơn giản thế mà cũng hỏi. Thảo nào chẳng ai thèm trả lời cho táo.
Thôi để BAO trả lời thay vậy.

Thích thì nộp không thích thì thôi.

Nghe đồn hình như không bị đâu
Mà cái này hình như có xem ai tranh luận rồi thì phải ??? Không nhớ nữa, tiếc thật
Anh trả lời ko có văn bản, NGHE ĐỒN thì NGHI lắm...chả tin anh!Nào..anh NPT hay TIGER hoặc anh THANHHUNG hoặc pác VŨ GIÀ cho em cái ý kiến với...trùi đất!Mong mỏi quá...chưa biết nói với Sếp thế nào///:wall::wall::wall:

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Anh trả lời ko có văn bản, NGHE ĐỒN thì NGHI lắm...chả tin anh!Nào..anh NPT hay TIGER hoặc anh THANHHUNG hoặc pác VŨ GIÀ cho em cái ý kiến với...trùi đất!Mong mỏi quá...chưa biết nói với Sếp thế nào///:wall::wall::wall:

Trời ạ.
Anh trả lời không có văn bản vì ... làm gì có văn bản mà đưa cho em xem chứ.
Hay em đang có cái văn bản nào nhỉ ?? Vậy đưa ra luôn đi chứ đố mọi người làm gì hehehe
Mà em đừng đợi nữa. Cái vấn đề này quá đơn giản nên các vị ...lãnh đạo ấy không trả lời em đâu.
Lần sau hỏi câu nào khó khó tí nhá.
Cầu thánh ala phù hộ cho em có đựơc cái văn bản mà em muốn.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Trời ạ.
Anh trả lời không có văn bản vì ... làm gì có văn bản mà đưa cho em xem chứ.
Hay em đang có cái văn bản nào nhỉ ?? Vậy đưa ra luôn đi chứ đố mọi người làm gì hehehe
Mà em đừng đợi nữa. Cái vấn đề này quá đơn giản nên các vị ...lãnh đạo ấy không trả lời em đâu.
Lần sau hỏi câu nào khó khó tí nhá.
Cầu thánh ala phù hộ cho em có đựơc cái văn bản mà em muốn.
Đã bảo chả tin anh rồi.Cứ nói mãi.Giờ có 4 bác kia vào khẳng định lại anh nói đúng thì em yên tâm.:banana:Cầu Thánh ALA cho lão Trường ko reply.:wall:hihihi

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Đã bảo chả tin anh rồi.Cứ nói mãi.Giờ có 4 bác kia vào khẳng định lại anh nói đúng thì em yên tâm.:banana:Cầu Thánh ALA cho lão Trường ko reply.:wall:hihihi

Thánh ala không chứng cho em nên ....anh phải nói tiếp. :wall:

Thực chất thì không hề có doanh nghiệp nào lại rơi vào trường hợp này.
Đây chỉ là một kẽ hở mà vô tình vào một ngày đẹp trời táo đọc các văn bản QPPL quản lý điều chỉnh về thuế và táo phát hiện ra.
Dựa vào đây mà táo mang ra để hỏi xem thế nào.
==> xin trả lời câu cuối cùng cho táo luôn.
Chẳng có cái nào qui định cụ thể đến mức độ như táo mong muốn đâu
Và cũng chẳng có doanh nghiệp nào vi phạm vào cái kẽ hở đó nên các cơ quan quản lý cũng chẳng cần phải điều chỉnh làm gì.
Thật đấy. Thề luôn đấy
Thôi stop nhé

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA